แดงสุรินทร์ชี้ธรรมยาตราสร้างความแตกแยก
นายเทพพนม นามลี ประธาน นปช.แดงสุรินทร์ กล่าวว่า กลุ่ม นปช.แดงสุรินทร์ ได้ลงพื้นที่พบปะชาวบ้านภูมิซรอล ต.เสาธงชัย อ.กันทรลักษณ์ จ.ศรีสะเกษ ได้ข้อเท็จจริงว่า การที่ม็อบกลุ่มพันธมิตร หรือกลุ่มธรรมยาตรา ได้ยกคณะเข้าไปเคลื่อนไหว เป็นการเข้าไปสร้างความแตกแยก ชาวบ้านอยู่อย่างปกติสุข คนเสื้อแดงอีสานใต้ได้ประชุมกันแล้ว และขอประนามการกระทำครั้งนี้ ว่า เป็นการชักศึกเข้าบ้าน ทำให้ชายแดนลุกเป็นไฟ พี่น้องประชาชนลำบาก ต้องอพยพถึง 32 ศูนย์อพยพ 4 อำเภอ 2 จังหวัด ไม่มีที่อยู่อาศัย เนื่องจาก การปะทะกันที่ผ่านมา การยุติการเคลื่อนไหวของม็อบธรรมยาตรา เป็นสิ่งที่ดีแล้ว เพราะชาวบ้านแนวชายแดนจะต้องไม่เดือดร้อนอีก ให้เป็นหน้าที่ของรัฐบาล เป็นหน้าที่ทหาร และเป็นหน้าที่ของศาลโลก ตนขอวิงวอนถึงผู้ที่มีส่วนที่เกี่ยวข้อง อย่าออกมาพูด เพราะว่าทุกคำพูดของท่าน มันจะเป็นหลักฐานให้ฝ่ายตรงข้ามนำไปต่อสู่ในศาลโลก ขณะที่ อนุสาวรีย์พระยาสุรินทรภักดีศรีณรงค์จางวาง (ปุม) เจ้าเมืองสุรินทร์คนแรก) อ.เมือง จ.สุรินทร์ นายเทพพนม นามลี ประธาน นปช.แดงสุรินทร์ พร้อมคณะ ได้เข้าสักการะอนุสาวรีย์ฯ เพื่อขอพรให้ชายแดนไทย-กัมพูชา เกิดสันติสุข นายเทพพนม กล่าวว่า เรื่องการแก้ไขรัฐธรรมนูญ พรรคของคนเสื้อแดง ก็คือ พรรคเพื่อไทย คนเสื้อแดงทั้ง นปช. ส่วนกลาง และ นปช.แดงสุรินทร์ ได้ประกาศเจตนารมณ์เป็นวาระแห่งชาติ ว่าจะต้องแก้ไขรัฐธรรมนูญที่มาจากเผด็จการ ดังนั้น จึงขอยืนยัน พร้อมให้การสนับสนุนในการแก้ไขรัฐธรรมนูญทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะทั้งฉบับ หรือ หลาย ๆ มาตรา ถ้าเรามีส่วนผลักดันให้เกิดขึ้นได้ ก็อยากแก้ไขทั้งฉบับ ตามที่หาเสียงไว้ กระบวนการแก้ไขรัฐธรรมนูญ น่าจะเป็นไปอย่างปรองครอง และมีความอะลุ่มอล่วย ค่อยเป็นค่อยไป เนื่องจาก ระบอบประชาธิปไตยแม้ว่า พรรคเพื่อไทย จะมีเสียงข้างมาก แต่ก็ต้องรับฟังเสียงส่วนน้อยด้วย ส่วนการทำประชามตินั้นตนเห็นด้วย