คุก1ปีผญบ.ปลอมเอกสารชุมชนพอเพียง
![คุก1ปีผญบ.ปลอมเอกสารชุมชนพอเพียง](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่ ศาลแขวงสุรินทร์ ผู้พิพากษาออกนั่งบัลลังก์ อ่านคำพิพากษาคดีความผิดของ นางสมโภชน์ ไหมทอง ผู้ใหญ่บ้าน บ้านหนองเหล็ก-ตะโก ต.ช่างปี่ อ.ศีขรภูมิ จ.สุรินทร์ ในข้อหาปลอมแปลงเอกสารการจัดทำโครงการทอผ้าด้วยกี่กระตุก เพื่อขอรับงบประมาณสนับสนุน จำนวน 200,000 บาท พิพากษาว่า จำเลยมีความผิดจริง ให้จำคุก 1 ปี ปรับ 6,000 บาท จำเลยให้การรับสารภาพ ลดโทษกึ่งหนึ่งเหลือจำ 6 เดือน และปรับ 3,000 บาท จำเลยไม่เคยต้องโทษมาก่อน และเงินงบประมาณสนับสนุนโครงการชุมชนพอเพียง จำนวนเงิน 200,000 บาท ได้นำไปใช้ในการจัดซื้อกี่กระตุก จำนวน 5 หลัง พร้อมกับอุปกรณ์ทอผ้าสำหรับประชาชนในชุมชนร่วมกันจริง อีกทั้ง จำเลย ได้ช่วยเหลืองานส่วนรวมมาโดยตลอด โทษจำคุกให้รอลงโทษ 1 ปี และจ่ายค่าปรับ 3,000 บาท