ไพศาลยื่นสนับสนุนร่างพรบ.วิชาชีพสธ.ชุมชน
![ไพศาลยื่นสนับสนุนร่างพรบ.วิชาชีพสธ.ชุมชน](http://s.isanook.com/sh/0/di/no-thumbnail-image.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายไพศาล บางชวด นายกสมาคมวิชาชีพสาธารณสุข พร้อมด้วย สาธารณสุขชุมชน อสม. เข้ายื่นข้อมูลเอกสารประกอบการยืนยันสนับสนุนร่าง พ.ศ...ที่สภาผู้แทนราษฎรมีมติเห็นชอบแล้ว ต่อ นายนิคม ไวยรัชพานิช ประธานวุฒิสภา โดยสมาคมวิชีพสาธารณสุขในฐานะองค์กรในการผลักดันเสนอร่าง พ.ร.บ.วิชาชีพการสาธารณสุขชุมชน เห็นว่า หากให้มีการแก้ไขเพิ่มเติมในสาระสำคัญ ในหลายมาตรจะส่งผลกระทบต่อสาระสำคัญ ซึ่งขัดกับเจตนารมณ์ของสภาผู้แทนราษฎร ที่ต้องการให้มีการตรากฎหมายและสามารถนำไปบังคับใช้ในทางปฏิบัติได้อย่างมีประสิทธิภาพอีกทั้ง หากร่างกฎหมายที่พิจารณาตัด "การตรวจวินิจฉัยและบำบัดรักษาโรค เบื้องต้น" ออกไป จะทำให้สาธารณสุขชุมชน ไม่สามารถที่จะดูแลประชาชนในเรื่องการรักษาผู้ป่วยเล็กน้อย เช่น การทำแผล การฉีดยา ไม่ได้ ซึ่งจะทำให้ประชาชนที่อยู่ในชนบท หรือถิ่นทุรกันดาร ต้องประสบปัญหา เช่น เดินทางไกลขึ้น เพื่อเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลในตัวเมืองอย่างไรก็ตาม นายนิคม ได้กล่าวสนับสนุนความเห็นของสมาคมวิชาชีพสาธารณสุข เนื่องจากปัจจุบัน บุคลาการทางการแพทย์มีไม่เพียงพอ จึงทำให้สาธารณสุขชุมชน มีความสำคัญที่จะแบ่งเบาภาระงานของแพทย์ พยาบาล ในโรงพยาบาล