สนั่น "Harlem Shake" ท่าเต้นฮิตกันทั่วโลก
![สนั่น "Harlem Shake" ท่าเต้นฮิตกันทั่วโลก](http://s.isanook.com/ns/0/ud/233/1169910/untitled-1.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ในโลกออนไลนเราเคยเห็นเทรนด์ฮิตแปลกๆ อย่างการถ่ายรูปท่าแพลงกิ้ง หรือแฟลช ม็อบแต่ตอนนี้เทรนด์ใหม่ที่กำลังอยู่ในกระแสนั่นคือ การเต้น "ฮาร์เล็ม เชค" เรียกว่า กำลังมาเร็ว และแรงจริงๆ
การเต้นรวมกลุ่มแบบ "ฮาร์เล็ม เชค" กำลังเป็นที่สนใจในยูทูบ จนผู้คนเริ่มเอาไปทำตามต่อๆ กันจนกลายเป็นคลิปยอดฮิต ซึ่งหลายคลิปมีคนดูมากถึงหลักแสนจนถึงหลักล้านวิว รูปแบบการเต้นนี้ เป็นการหยิบเอางานเพลง Harlem Shake ของศิลปินฮิปฮอปนามว่า บาเออร์ มาใช้ประมาณ 30 วินาที โดยเริ่มต้นจากชายคนเดียวที่ใส่หมวกกันน็อค(หรือหน้ากาก)เริ่มเต้นนำแบบโยกหัวไหล่หรือทำท่าเก๋ๆอื่นๆ ไปก่อน เพื่อนฝูงจะแห่มาเต้นตามด้วยท่าทางเผ็ดๆ แซ่บๆ เกินบรรยาย
อันที่จริง การเต้นสไตล์ "ฮาร์เล็ม เชค" ต้นตำรับจริงๆ ถือกำเนิดใน ค.ศ.1981 เป็นท่าเต้นโยกไหล่ที่ศิลปินแนวฮิปฮอปมักจะหยิบมาใช้จนถึงปัจจุบัน จนวิดีโอบล็อกเกอร์อารมณ์ดี นามว่า ฟิลตี้ แฟรงก์ พาเพื่อนอีก 3 คนมาแจ้งเกิดท่าเต้นนี้ใหม่ โดยดัดแปลงเป็นการเปิดเพลง Harlem Shake เพียง 30 วินาที สวมคอสเพลย์พึลึกแนวการ์ตูนญี่ปุ่น แล้วก็โยกตามสะดวก
ทันทีที่คลิปถูกโพสต์เมื่อปลายเดือนมกราคม ที่ผ่านมา นี่เอง ผู้คนทั่วโลกเริ่มทำตามในแนวทางที่ถนัด โดยตอนนี้ในเมืองไทยเริ่มมีคนชวนกันโพสต์คลิป "ฮาร์เล็ม เชค" กันบ้างแล้ว
ถ้าอยากมันส์ อยากอินเทรนด์ ลองเต้นตามดูกันบ้างสิ อาจจะสนุกเป็นกลุ่มกว่าการเล่น พูดคุยกับเจ้าตุ๊กตา "เฟอร์บี้" เพียงลำพัง ก็ได้นะ