เฉลิมบวงสรวง-วางพวงมาลาอนุสาวรีย์ ผู้พิทักษ์ฯ
![เฉลิมบวงสรวง-วางพวงมาลาอนุสาวรีย์ ผู้พิทักษ์ฯ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/234/1173526/439527-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี เป็นประธานในพิธีบวงสรวง เปิดแพรคลุมป้าย และพิธีวางพวงมาลาอนุสาวรีย์ผู้พิทักษ์รับใช้ประชาชน เนื่องในวันคล้ายวันสถาปนาครบรอบ 37 ปี กองบัญชาการตำรวจภูธรภาค 1 โดยมี พล.ต.อ.อดุลย์ แสงสิงแก้ว ผบ.ตร. พล.ต.ท.นเรศ นันทโชติ ผบช.ภ.1 ตลอดจนอดีตผู้บัญชาการตำรวจภูธรภาค 1 และข้าราชการตำรวจระดับสูงร่วมงานจำนวนมาก ทั้งนี้ อนุสาวรีย์ผู้พิทักษ์รับใช้ประชาชน ได้จารึกรายนามข้าราชการตำรวจผู้กล้า ที่เสียชีวิตจากการปฏิบัติหน้าที่ไว้เป็นอนุสรณ์ เพื่อเชิดชูเกียรติระลึกถึงความกล้าหาญเสียสละของตำรวจผู้กล้าจำนวน 23 นาย นอกจากนี้ ในพิธียังมีการมอบประกาศนียบัตร และเข็มปราบไพรีอริศัตรูพ่าย แก่ รอง ผบช.ภ.1 และ ผบก. ในสังกัดด้วย อย่างไรก็ตาม การประกอบพิธีวันคล้ายวันสถาปนา ตำรวจภูธรภาค 1 กำหนดตามพระราชกฤษฎีกาแบ่งส่วนราชการกรมตำรวจ กระทรวงมหาดไทย เมื่อวันที่ 11 มี.ค. 2519 แบ่งส่วนราชการตำรวจภูธรเป็น 4 ส่วน คือกองบัญชาการตำรวจภูธรภาค 1 - 4 เพื่อเป็นการรำลึกถึงการก่อตั้ง จึงถือเป็นทำเนียบปฏิบัติในการจัดงานวันสถาปนาเป็นประจำทุกปี