นอภ.ควนขนุนบุกโค่นต้นกระท่อมชาวบ้าน
![นอภ.ควนขนุนบุกโค่นต้นกระท่อมชาวบ้าน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/234/1174256/440295-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายศักดา วิทยาศิริกุล นายอำเภอควนขนุน จ.พัทลุง พร้อมกำลัง อส. อปพร. ใน ต.พนมวังก์ อ.ควนขนุน จ.พัทลุง ได้ระดมกำลังตัดทำลายต้นพืชกระท่อมในพื้นที่ ต.พนมวังก์ ที่มีชาวบ้านแอบปลูกไว้กินใบตามริมสวน และข้างบ้านจำนวนมาก และเนื่องจากกลุ่มวัยรุ่นและวัยทำงาน กำลังนำใบกระท่อมมาดัดแปลงเป็นสารเสพติด โดยการนำมาต้มเป็นสูตร 4x100 และมีการต้มกันอย่างแพร่หลายในหมู่วัยรุ่น จนสร้างปัญกาอาชญากรรมในพื้นที่จำนวนมาก ทางอำเภอจึงได้ระดมกำลังเจ้าหน้าที่ตัดโค่นดังกล่าว และยังพบอีกว่า ใบกระท่อมจำนวนหนึ่งได้มีการแอบลักลอบเก็บใบส่งขายในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้อีกด้วย เพื่อเป็นการตัดตอนแหล่งปลูก จึงได้ตัดทำลายพืชกระท่อมให้หมดไปดังกล่าว