คนสหกรณ์ทั่วประเทศร่วมประชุมที่ภูเก็ต
![คนสหกรณ์ทั่วประเทศร่วมประชุมที่ภูเก็ต](http://s.isanook.com/ns/0/ud/234/1174668/440722-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่โรงแรม เดอะ ยอรัล พาราไดซ์ จ.ภูเก็ต นายยุทธพงศ์ จรัสเสถียร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ เรื่อง "การพัฒนาและส่งเสริมสหกรณ์" ทางกรมส่งเสริมได้รับมอบหมายจากกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ให้จัดประชุมดังกล่าวขึ้นระหว่างวันที่ 15 - 17 มีนาคม 2556 เพื่อให้ผู้เกี่ยวข้องทุกฝ่าย ได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ระหว่างกัน ทั้งยังร่วมกันกำหนดกรอบทิศทางแผนการพัฒนาส่งเสริมสหกรณ์ ให้เป็นไปในทิศทางเดียวกันด้วย ซึ่งมี นายสมชาย ชาญณรงค์กุล อธิบดีกรมส่งเสริมสหกรณ์ คณะกรรมการพัฒนาสหกรณ์แห่งชาติ คณะกรรมการกองทุนพัฒนาสหกรณ์ กรมส่งเสริมสหกรณ์ และ กรมตรวจบัญชีสหกรณ์ กว่า 200 คน เข้าร่วมประชุมรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ กล่าวว่า ในปัจจุบัน แผนพัฒนาสหกรณ์ และแผนพัฒนาของชุมชนสหกรณ์ประเภทต่างๆ ยังไม่บูรณาการให้เป็นเอกภาพ และไม่เป็นไปในทิศทางเดียวกัน โอกาสนี้เป็นช่องทางหนึ่งที่จะได้สร้างความเข้าใจร่วมกัน และมีการปรับปรุงแผนพัฒนาให้มีความสอดคล้องกัน ทั้งยังได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้ร่วมกัน ซึ่งจะนำไปสู่การพัฒนาที่เป็นเอกภาพของขบวนการสหกรณ์ และถัดไปอาจต้องเร่zพิจารณาบทบาทของสหกรณ์ ในเวทีประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน หรือ เออีซี ด้วย