แม่ใจยักษ์ รีดลูกทิ้งถังขยะกลางเมืองสุรินทร์
![แม่ใจยักษ์ รีดลูกทิ้งถังขยะกลางเมืองสุรินทร์](http://s.isanook.com/ns/0/ud/235/1176792/442926-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
พ.ต.ต.ไชยา เพชรงาม พนักงานสอบสวนเวร สภ.เมืองสุรินทร์ ได้รับแจ้งจากศูนย์วิทยุสื่อสารศรีไผท สภ.เมืองสุรินทร์ ว่า มีพนักงานเก็บขยะของเทศบาลเมืองสุรินทร์ พบศพเด็กทารกถูกทิ้งในถังขยะ บริเวณชุมชนเทพสุนทร หลังโรงเรียนเทศบาล 2 วิภัชศึกษา เทศบาลเมืองสุรินทร์ รุดไปยังที่เกิดเหตุ พร้อมแพทย์เวรโรงพยาบาลสุรินทร์ เดินทางไปชันสูตรศพเด็กทารก พบศพทารกชายน่าจะมีอายุในครรภ์ 7 เดือน สายสะดือยังไม่ตัดมีคราบเลือดติดตัวทารก น้ำหนักตัวทารก ประมาณ 2 กิโลกรัม เสียชีวิตมาแล้วประมาณ 2 ชั่วโมง ซึ่งแพทย์ได้นำศพทารกไปตรวจร่างกาย และเก็บดีเอ็นเอ ที่โรงพยาบาลสุรินทร์ ก่อนจะมอบศพทารกให้มูลนิธิ เพื่อนำไปประกอบพิธีทางศาสนาต่อไป โดยคาดว่าน่าจะเป็นแม่วัยรุ่นใจแตก ตั้งท้องโดยไม่ตั้งใจและได้ใช้ยาทานเพื่อขับลูกออก และใช้ผ้าห่อทารกมาทิ้งลงถังขยะจนกระทั่งสิ้นใจ ซึ่งจะได้สืบสวนหาแม่ใจยักษ์รายนี้มาดำเนินคดีตามกฎหมายต่อไป