ภัยแล้งลามถึงช้างหลังแหล่งน้ำแห้งขอด
![ภัยแล้งลามถึงช้างหลังแหล่งน้ำแห้งขอด](http://s.isanook.com/ns/0/ud/235/1177353/443523-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่โครงการคชอาณาจักร หมู่บ้านช้าง บ้านตากลาง ต.กระโพ อ.ท่าตูม จ.สุรินทร์ มีจำนวน 250 เชือก ขณะนี้ แหล่งน้ำตามธรรมชาติ แม่น้ำมูล และลำน้ำชี ใกล้หมู่บ้านช้าง ที่ช้างเคยลงอาบน้ำ ลงกิน และลงเล่นน้ำแห้งขอด มีแต่เนินทรายโผล่ขาวตลอดแนว ของแม่น้ำมูล นายสัตวแพทย์วันชัย ตันวัฒนะ ผู้จัดการโครงการคชอาณาจักร จ.สุรินทร์ องค์การสวนสัตว์ ในพระบรมราชูปถัมป์ กล่าวว่า ช่วงนี้อากาศร้อนจัด และมีแนวโน้มที่อุณหภูมิจะสูงขึ้นอีก ช่วงนี้ 37 - 38 องศาเซลเชียสแล้ว ได้ย้ำให้ควาญช้าง อย่านำช้างออกไปเลี้ยงกลางแดดที่ร้อนจัด เพราะจะทำให้ช้างมีการช็อคแดดเหมือนกับคน ซึ่งจะเป็นบ่อยช่วงหน้าร้อน คือ "โรคฮีทสโตรก" (Heat Stroke) หรือ "โรคลมแดด" แต่บางที่ก็เรียกว่า "โรคอุณหพาต" หรือ "โรคลมเหตุร้อน" ทำให้หัวใจล้มเหลว ช้างอาจล้มตายได้ ได้ย้ำเตือนควาญช้าง ให้เลี้ยงช้างในร่ม หรือในเรือนช้าง แต่ช่วงเย็น ๆ สามารถนำช้างออกเลี้ยงในสนามหญ้า หรือในลานกว้าง ๆ ได้ ต้องดูแลช้างเป็นอย่างดีอย่าให้ขาดน้ำ และช้างต้องลงอาบน้ำเล่นน้ำ ซึ่งเป็นการผ่อนคลายความร้อนให้กับช้างได้เป็นอย่างดี