นายกฯฟังแผนสธ.อภัยภูเบศรจ่อยกระดับการแพทย์
![นายกฯฟังแผนสธ.อภัยภูเบศรจ่อยกระดับการแพทย์](http://s.isanook.com/ns/0/ud/235/1177450/443617-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี รับฟังแผนการดำเนินงานของ จ.ปราจีนบุรี และการดำเนินงานด้านสาธารณสุขแพทย์แผนไทยและแพทย์ทางเลือก ที่โรงพยาบาลเจ้าพระยาอภัยภูเบศร พร้อมกับตรวจเยี่ยมการดำเนินการของทางโรงพยาบาล ทั้งนี้ โรงพยาบาลได้จัดทำโครงการอภัยภูเบศรเวชนคร ภายใต้โครงการแหล่งเรียนรู้เกษตรอินทรีย์ และสุขภาพวิถีไทย เพื่อเสนอต่อการประชุมคณะรัฐมนตรีสัญจรที่ จ.ฉะเชิงเทรา ในครั้งนี้ เพื่อยกระดับการบริการด้านการแพทย์แผนไทยและสมุนไพรให้ครบวงจร ที่จะพัฒนาไปสู่ ศูนย์กลางสุขภาพแผนไทย ในระดับอาเซียน เนื่องจากทางโรงพยาบาลมีความพร้อมในหลายด้าน อาทิ เป็นผู้นำด้านผลิตภัณฑ์สมุนไพร การบริการแพทย์แผนไทย ตลอดจนการศึกษาวิจัยสมุนไพรไทย โดยเสนอขอรับสนับสนุนงบประมาณ กว่า 36 ล้านบาท อย่างไรก็ตาม โครงการนี้สอดคล้องกับนโยบายรัฐบาลที่จะพัฒนาประเทศไทย ให้มีความเป็นเลิศในผลิตภัณฑ์ และการบริการด้านสุขภาพ เพื่อให้เป็นศูนย์กลางสุขภาพแห่งเอเชีย โดยทางโรงพยาบาลมีการดำเนินการทั้งหมดอย่างครบวงจร