ตร.อุดรฯจัดรถแห่5ภาษารณรงค์ลดอุบัติเหตุ
![ตร.อุดรฯจัดรถแห่5ภาษารณรงค์ลดอุบัติเหตุ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/235/1179704/445958-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สถานีตำรวจภูธรเมืองอุดรธานี ได้จัดกิจกรรมรณรงค์การป้องกันและลดอุบัติทางถนนช่วงเทศกาลสงกรานต์ปี 2556 โดยมี พ.ต.อ.ธวัชชัย ถุงเป้า รอง ผบก.ภ.จว.อุดรธานี เป็นประธานในพิธีเปิดงาน โดยมี พ.ต.อ.โกวิท เจริญวัฒนศักดิ์ ผกก.สภ.เมืองอุดรธานี พร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร ได้จัดกิจกรรมป้องกันและรณรงค์ลดอุบัติเหตุช่วงเทศกาลสงกรานต์ วันที่ 11 - 17 เมษายน 2556 โดยมีขบวนรถจำนวนกว่า 30 คัน เป็นรถจักรยานยนต์ ของกองบังคับการตำรวจภูธรจังหวัดอุดรธานี โดยรณรงค์เมาไม่ขับ ขับขี่ปลอดภัย สวมใส่หมวกกันน็อก รถประชาสัมพันธ์นานาชาติ ซึ่งมีชาวต่างชาติ ทั้งไทย ลาว สหรัฐอเมริกา เวียดนาม จีน ทำการประชาสัมพันธ์ 5 ภาษา ไปตามถนนสายสำคัญ ๆ และมีรถแห่โลงศพ อันมีสาเหตุมาจากการตายเมาแล้วขับ รถพยาบาลผู้ป่วยที่ได้รับบาดเจ็บจากการขับขี่ รถไม่เคารพกฎจราจร ซึ่งได้รับความร่วมมือจากทั้งภาครัฐและเอกชนเป็นอย่างดี