ผู้ว่ากำแพงเพชรนำปชช.สรงน้ำพระวันสงกรานต์
![ผู้ว่ากำแพงเพชรนำปชช.สรงน้ำพระวันสงกรานต์](http://s.isanook.com/ns/0/ud/235/1179808/446083-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่หน้าศูนย์ราชการจังหวัดกำแพงเพชร นายวันชัย สุทิน ผู้ว่าราชการจังหวัดกำแพงเพชร ได้ร่วมกับข้าราชการ และประชาชนชาว จ.กำแพงเพชร สรงน้ำพระพุทธรูป และเปลี่ยนผ้าสังฆาฏิให้กับพระพุทธภูมินทร์ หรือหลวงพ่อใหญ่ พระประธานของลานรวมใจเทิดไท้องค์ราชันย์ฯ เนื่องในเทศกาลสงกรานต์ เพื่อความเป็นสิริมงคล ขอพรให้ร่มเย็นเป็นสุข เนื่องในวันคล้ายวันขึ้นปีใหม่ของชาวไทยอีกด้วยนอกจากนั้น ผู้ว่าราชการจังหวัด ยังเปิดห้องพระประจำศาลากลาง ซึ่งมีพระเก่าแก่ประจำศาลากลางตั้งแต่สมัยที่มีการก่อสร้างศาลาหลังเก่า เปิดห้องนิรภัย ซึ่งอยู่ในห้องคลังจังหวัด ที่ประดิษฐานพระแสงราชศัสตราประจำเมือง ซึ่งเป็นดาบฝักทองคำ เจ้าเมืองในอดีตได้รับพระราชทานจากรัฐกาลที่ 1 และประดิษฐานพระพุทธนวราชบพิตร พระพุทธรูปที่ได้รับพระราชทานจาก พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เป็นพระประจำ จ.กำแพงเพชร ให้ข้าราชการได้กราบขอพรและสรงน้ำเพื่อความเป็นสิริมงคล ในเทศกาลสงกรานต์อีกด้วย