ซูจี เยือนญี่ปุ่นครั้งแรก หารือเรื่องการลงทุน
![ซูจี เยือนญี่ปุ่นครั้งแรก หารือเรื่องการลงทุน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/236/1180219/446524-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สำนักข่าวซินหัว รายงานว่า นางออง ซาน ซูจี ผู้นำฝ่ายค้านของพม่า เดินทางมาถึงประเทศญี่ปุ่น ในวันนี้ (13 เม.ย.) ซึ่งกำหนดการเดินทางครั้งนี้ เป็นครั้งแรกสำหรับเธอในรอบ 27 ปี นับตั้งแต่ที่เธอเยือนญี่ปุ่นเมื่อปี 1985 โดยการเยือนนั้น เธอจะได้พบกับ นายชินโซ อาเบะ นายกรัฐมนตรีของญี่ปุ่น และ นายฟูมิโอะ คิชิดะ รัฐมนตรีต่างประเทศของญี่ปุ่น ซึ่งประเด็นสำคัญในการเยือนครั้งนี้เป็นการเจรจาที่ต้องการเชื่อมความสัมพันธ์ทวิภาคี และยังปรึกษากันระหว่างตัวแทนของทั้ง 2 ประเทศ ในการลงทุนสำหรับญี่ปุ่น ในประเทศพม่า