ประเพณีสงกรานต์2ศาสนา3วัฒนธรรมอ.ขลุง
![ประเพณีสงกรานต์2ศาสนา3วัฒนธรรมอ.ขลุง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/236/1180601/446886-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ที่วัดวันยาวบน อ.ขลุง จ.จันทบุรี เทศบาลเมืองขลุง ได้มีการจัดขบวนแห่งานประเพณีสงกรานต์ 2 ศาสนา 3 วัฒนธรรมประจำปี 2556 โดยจะมีขบวนทั้งหมด 30 ขบวน ในการแห่ไปรอบตัวอำเภอเมืองขลุง เช่น ขบวนแห่พระพุทธสิหิงค์ เพื่อให้ประชาชนและนักท่องเที่ยวทั้ง 2 ฝั่งข้างทาง ได้ร่วมสรงน้ำปะพรมน้ำมนต์และเพื่อให้ประชาชนได้นำน้ำมนต์กลับไปบ้านเพื่อความเป็นสิริมงคล ขบวนศาลเจ้าพ่อหลักเมืองขลุง ขบวนของชาวญวน ขบวนของชาวจีน และขบวนของชาวไทย ที่ต่างแต่งตัวมาในชุดประจำชาติของตัวเอง ขบวนของชุมชนทั้ง 7 ชุมชน ขบวนนางสงกรานต์ และขบวนอื่นอีกมากมาย โดยมีการแห่ออกมาจากวัดวันยาวบน ไปรอบตัวเมืองขลุง ซึ่งบรรยากาศเป็นไปอย่างสนุกสนานและสวยงาม หลังขบวนแห่เสร็จสิ้น ก็เป็นบรรยากาศการเล่นน้ำสงกรานต์ ที่ อ.ขลุง จ.จันทบุรี ยังมีประชาชน นักท่องเที่ยว ตลอดจนชาวจันทบุรี ชาวไทยเชื้อสายจีน ญวน ออกมาเล่นน้ำสงกรานต์กันอย่างเนืองแน่น และคึกคักไม่แพ้ในตัว จ.จันทบุรี ทำให้ถนนตัวเมืองขลุง โดยรอบ รถติดเป็นทางยาวหลายกิโลเมตร และถือว่าที่ อ.ขลุง เล่นน้ำสงกรานต์ที่ไม่เหมือนใคร และหาชมได้ยาก คือ การเล่นน้ำสงกรานต์ 2 ศาสนา 3 วัฒนธรรม คือ ศาสนาพุทธ และศาสนาคริสต์ รวมทั้งการผสมผสานวัฒนธรรม ของ 3 เชื้อชาติ ได้แก่ ไทย จีน และญวน