แก่งกระจานส่งทีมประกบช้างเผือกกันหนีออกชายแดน
![แก่งกระจานส่งทีมประกบช้างเผือกกันหนีออกชายแดน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/236/1182875/449320-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายชัยวัฒน์ ลิ้มลิขิตอักษร หัวหน้าอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน เปิดเผยกับ สำนักข่าวไอ.เอ็น.เอ็น. ถึงความคืบหน้าในการติดตามช้างเผือกว่า ได้รับการประสานจาก นายธีรภัทร ประยูรสิทธิ รองอธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติ สัตว์ป่า และพันธุ์พืช ว่า จะเดินทางมายังพื้นที่ เพื่อวางแผนการดำเนินการติดตามช้างเผือก โดยขณะนี้ อยู่ระหว่างการเตรียมเครื่องมือ อาจจะลงมาเย็นนี้ หรือ พรุ่งนี้ แต่ยังไม่ทราบว่าจะใช้เครื่องมือเทคนิคอะไรบ้าง คงต้องรอมอบหมายงานก่อน อย่างไรก็ตาม ในส่วนของอุทยานฯ ก็ส่งทีมเกาะติดช้างเผือกแล้ว เพื่อไม่ให้ออกนอกประเทศ เพราะล่าสุดพบว่า อยู่ห่างจากชายแดนไทย-พม่า เพียง 10 กม. แต่ยังมีชุมชนป่าเด็งกั้นอยู่ ฝูงช้างไม่น่าข้ามไป ส่วนเรื่องขบวนการล่าช้างนั้น ยืนยันว่า ดูแลป้องกันอย่างเต็มที่อย่างไรก็ตาม ในส่วนของการตั้งคณะกรรมการสอบสวนเรื่องช้างที่ถูกฆ่าในแก่งกระจาน ได้มีหนังสือมาถึงตนแล้ว แต่ยังไม่มีการกำหนดเรื่องวันที่จะทำการสอบสวน คาดว่า น่ารอเรียกหลังเสร็จเรื่องช้างเผือกก่อน แต่ก็ยืนยันว่า ทำงานเต็มที่ เพราะทุกคนก็แทบจะไม่ได้พัก มองเป็นเรื่องปกติ อยากให้สังคมและผู้ใหญ่ รู้ปัญหาที่เกิดขึ้นด้วย โดยพร้อมที่จะต่อสู้กับขบวนการเหล่านี้ต่อไป