รถไฟสายเหนือ เดินรถได้ตามปกติแล้ว
![รถไฟสายเหนือ เดินรถได้ตามปกติแล้ว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/237/1185053/451757-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เจ้าหน้าที่การรถไฟ ได้ขนอุปกรณ์เข้าไปยกล้อรถโบกี้รถไฟตู้สุดท้าย ขบวนที่ 1213 ขบวนพิเศษ บรรทุกไม้หมอนรางคอนกรีต เดินทางจากสถานีรถไฟแก่งคอย จ.สระบุรี ไปยังสถานีรถไฟจังหวัดลำพูน ที่เกิดตกรางที่สถานีปางป๋วย อ.แม่เมาะ จ.ลำปาง ได้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว และได้ตรวจสภาพรางรถไฟบริเวณจุดใกล้เคียง พบว่า ก้อนหินและหมอนไม้ ได้รับความเสียหาย และได้ทำการเปิดใช้เส้นทางรถไฟสายเหนือ ให้กลับมาใช้ได้ตามปกติแล้ว โดยใช้เวลาซ่อมนานกว่า 6 ชั่วโมง หลังเกิดอุบัติเหตุเมื่อเวลา 06.17 น. วันนี้ ด้าน นายสมชาย คงชื่นสิน ผู้อำนวยการศูนย์ภาคเหนือ ฝ่ายการเดินรถ การรถไฟแห่งประเทศไทย ตั้งสาเหตุอุบัติเหตุไว้ 2 ประเด็นคือ อาจเกิดจากความเบาของโบกี้ ในขณะที่วิ่งบนรางได้เกิดตกรางแล้วล้อครูดทางรถไฟจนไม้หมอนชำรุด ส่วนอีกสาเหตุคือ มีแหนบหักออกมาจากใต้โบกี้