ผู้ว่าฯเพชรบูณ์นำพุทธศาสนิกชนเวียนเทียน
![ผู้ว่าฯเพชรบูณ์นำพุทธศาสนิกชนเวียนเทียน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/237/1187759/454857-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ นำพุทธศาสนิกชนกว่า 5 พัน เวียนเทียนรอบองค์พระ ที่พุทธอุทยานเพชบุระ
บรรยากาศการเวียนเทียนเนื่องในวันวิสาขบูชา ที่ จ.เพชรบูรณ์ ซึ่งปรากฏว่า พุทธศาสนิกชน ต่างพาครอบครัวเข้าวัดทำบุญและร่วมกิจกรรมทางพุทธศาสนา ที่มีการจัดขึ้นตามวัดวาอาราม หรือสถานที่สำคัญต่าง ๆ กันอย่างคลาคล่ำ โดยเฉพาะที่บริเวณพุทธอุทยานเพชบุระ อ.เมืองเพชรบูรณ์ ซึ่งมีพระพุทธมหาธรรมราชาเฉลิมพระเกียรติฯ ขนาดหน้าตักกว้างราว 11 เมตร สูงราว 16 เมตร ตั้งตระหง่านอยู่
นายจิรายุทธ วัจนะรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ นำชาวเพชรบูรณ์จำนวนราว 5,000 คน ทำพิธีเวียนเทียนรอบองค์พระ จนทำให้แสงเทียนสว่างไสวไปทั่วทั้งบริเวณ