นายกฯพอใจเยือนมัลดีฟส์ถกลงทุนจ่อบูรณาการSafeCity
![นายกฯพอใจเยือนมัลดีฟส์ถกลงทุนจ่อบูรณาการSafeCity](http://s.isanook.com/ns/0/ud/237/1189380/456698-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เผย นายกรัฐมนตรี พอใจการเยือนประเทศมัลดีฟส์ หารือเรื่องการลงทุน จ่อบูรณาการระบบ Safe City เดินทางกลับไทยค่ำนี้
นายธีรัตถ์ รัตนเสวี โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เปิดเผยผ่านทวิตเตอร์ส่วนตัวว่า หลัง น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เข้าฟังบรรบายสรุปการบริหารจัดการเมืองให้มีความปลอดภัย หรือ safe city ของสาธารณรัฐมัลดีฟส์นั้น นายกรัฐมนตรี มีความสนใจการบูรณาการระบบ safe city กับฐานข้อมูลเดิมของประเทศไทย เพื่อนำมาวิเคราะห์และมาประมวลผลสถานการณ์ต่างๆ ทั้งนี้ นายกรัฐมนตรี กล่าวว่า ในการเดินทางมาเยือนมัลดีฟส์ เป็นการสร้างโอกาสการลงทุนของไทย โดยเฉพาะการส่งออกมาที่มัลดีฟส์ รวมถึงการพัฒนาการท่องเที่ยวระหว่างกัน ทั้งนี้ นายกรัฐมนตรี ยังกล่าวอีกว่าการเดินทางมาครั้งนี้ ทำให้ได้ความรู้เรื่องการลงทุนพลังงานชีวมวล โดยการนำขยะมาแปรรูป และศึกษาการท่องเที่ยว แบบ Long stay ด้วย