ทวีพบคณะที่เดินทางไปประกอบพิธีอุมเราะห์
![ทวีพบคณะที่เดินทางไปประกอบพิธีอุมเราะห์](http://s.isanook.com/ns/0/ud/237/1189996/457432-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เลขาธิการ ศอ.บต. พบปะกับคณะที่เดินทางไปประกอบพิธีอุมเราะห์ หวัง ผลบุญนำสันติสุขคืนสู่ชายแดนใต้
พ.ต.อ.ทวี สอดส่อง เลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ (ศอ.บต.) เป็นประธานพบปะกับคณะที่เดินทางไปประกอบพิธีอุมเราะห์ ณ ประเทศซาอุดีอาระเบีย ซึ่งการเดินทางเพื่อไปประกอบพิธีอุมเราะห์ ถือว่าเป็นการส่งเสริมหลักปฏิบัติของศาสนาอิสลาม ที่เป็นการเยียวยาสภาพจิตใจด้วยมิติของศาสนา คืนความเป็นธรรม การส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตให้ดีขึ้น อีกทั้ง คณะที่เดินทางไปประกอบพิธีอุมเราะห์ ยังได้ทำหน้าที่เป็นทูตในการแลกเปลี่ยนเรียนรู้ซึ่งกันและกัน ทั้งทางด้านวัฒนธรรม ภาษา อัตลักษณ์ และเศรษฐกิจ สำหรับการประกอบพิธีอุมเราะห์ในครั้งนี้ ถือเป็นการสร้างบุญที่ยิ่งใหญ่ และร่วมกันแก้ไขปัญหา เพื่อนำสันติภาพกลับคืนพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ อย่างยั่งยืนต่อไป