ชาวบ้านนาป่าเร่งสกัดโรคไข้เลือดออก
![ชาวบ้านนาป่าเร่งสกัดโรคไข้เลือดออก](http://s.isanook.com/ns/0/ud/238/1192666/460566-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ชาวบ้านนาป่า เร่งสกัดโรคไข้เลือดออกระบาด กำจัดลูกน้ำยุงลาย หลังพบผู้ป่วยสูงถึง 46 ราย
กลุ่มพลังมวลทุกภาคส่วนของ ต.นาป่า อ.เมืองเพชรบูรณ์ โดยการนำของ นายชำนาญ สีฆ้อง นายกองค์การบริหาร
ส่วนตำบลนาป่า เร่งควบคุมการแพร่ระบาดของโรคไข้เลือดออก หลังพบจำนวนผู้ป่วยสูงอย่างผิดปกติ การรณรงค์
กำจัดลูกน้ำยุงลายและทำลายแหล่งเพาะพันธุ์ยุงลายทั้ง 17 หมู่บ้าน ในครั้งนี้ มีการระดมเจ้าหน้าที่ฉีดพ่นสารเคมี รวมทั้งให้กลุ่มมวลชนต่าง ๆ เดินเคาะประตูบ้าน เพื่อชักชวนให้ทำลายแหล่งเพาะพันธุ์ยุงภายในบ้านพัก ชนิดคว่ำกะโหลกกะลา
โดย นายชำนาญ กล่าวว่า ตั้งแต่เดือนมกราคม จนถึงปัจจุบัน พบจำนวนผู้ป่วยซึ่งส่วนใหญ่อยู่ในกลุ่มเด็กและเยาวชนสูงถึง 46 ราย แต่ยังไม่ถึงกับมีผู้เสียชีวิต และหลังการรณรงค์ในครั้งนี้ ก็จะยังจะต้องมีการเฝ้าติดตามสถานการณ์การแพร่ระบาดอย่างใกล้ชิดต่อไป