สธ.สั่งคุมเข้มไทฟอยด์หลังพบในซาไกจ.สตูล
![สธ.สั่งคุมเข้มไทฟอยด์หลังพบในซาไกจ.สตูล](http://s.isanook.com/ns/0/ud/239/1197551/466228-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
สาธารณสุข เร่งคุมไข้ไทฟอยด์ หลังพบอาการในกลุ่มซาไก จ.สตูล เผย ผู้ป่วย 3 ราย รักษาหายแล้ว แต่ยังให้ดูเข้มหวั่นระบาด
น.พ.สุวัช เซียศิริวัฒนา ผู้ตรวจราชการกระทรวงสาธารณสุข เครือข่ายบริการที่ 12 ให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับความคืบหน้าการควบคุมป้องกันโรคไข้ไทฟอยด์ หลังพบกลุ่มซาไก ใน อ.ทุ่งหว้า จ.สตูล เสียชีวิต 2 ราย และมีผู้ป่วยอีก 3 ราย ว่า ผู้ป่วยทั้งหมดขณะนี้รักษาตัวหายและแพทย์ได้อนุญาตให้กลับบ้านทั้งหมดแล้วเมื่อเช้าที่ผ่านมา ทั้งนี้ได้ส่งตัวอย่างเลือด อุจจาระของผู้ป่วยตรวจละเอียดอีกครั้งจะทราบผลใน 1 - 2 วันนี้ เพื่อยืนยันว่าเป็นไข้ไทฟอยด์จริงหรือไม่ แต่จนถึงขณะนี้ยังไม่พบผู้ป่วยรายใหม่เพิ่ม โดยให้เฝ้าระวังต่อเนื่องเป็นเวลา 7 วัน
ทางด้าน น.พ.ประภาส วีระพล นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดสตูล กล่าวว่า จากการส่งเจ้าหน้าที่เข้าไปดำเนินการควบคุมโรคในที่พักของกลุ่มซาไก พบว่าสาเหตุการป่วยครั้งนี้ เกิดมาจากการรับประทานอาหารที่ไม่ถูกสุขลักษณะโดยพักอาศัยอยู่ในหมู่บ้านเดียวกันเริ่มมีอาการป่วยด้วยอาการไข้ ปวดศีรษะ ปวดเมื่อยตามตัว อาเจียน มวนท้อง ยังไม่พบผู้ป่วยรายใหม่เพิ่มจึงได้ให้อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน หรือ อสม. แนะนำเรื่องการดูแลความสะอาด หากมีอาการป่วยให้รีบแจ้ง