กำแพงเพชรดื่มน้ำสาบานงดเหล้าเข้าพรรษา
![กำแพงเพชรดื่มน้ำสาบานงดเหล้าเข้าพรรษา](http://s.isanook.com/ns/0/ud/239/1198588/467400-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ชาวบ้านกำแพงเพชร ทำบุญวันอาสาฬหบูชา แน่นศาลาวัดเทพสโมสร พร้อมดื่มน้ำมนต์สาบานงดเหล้าเข้าพรรษา
ที่วัดเทพสโมสร ม.6 ต.พรานกระต่าย อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร นายทองเลี่ยม ถาวร ผู้ใหญ่บ้าน ม.6 ต.พรานกระต่าย พร้อมด้วยสมาชิกสภาเทศบาลพรานกระต่าย นำชาวบ้านเกือบ 200 คน มาร่วมทำบุญใส่บาตร เนื่องในวันอาสาฬหบูชา จนเต็มศาลา หลังจากพิธีสงฆ์ ช่วงเช้าผ่านไป พระครูวิศาลวชิรกิจ หรือ หลวงพ่อเณร เจ้าอาวาสวัดเทพสโมสร เจ้าคณะตำบลหนองหัววัว พร้อมทั้งผู้นำชุมชน ได้ชักชวนให้ชาวบ้านงดดื่มสุราในช่วงเทศกาลเข้าพรรษาเป็นเวลา 3 เดือน ปรากฏว่า ชาวบ้านที่มาร่วมทำบุญต่างเห็นดีด้วย โดย หลวงพ่อเณร ได้ทำน้ำพระพุทธมนต์ใส่ในบาตรพระ มาวางตั้งต่อหน้าพระประธาน ในศาลาการเปรียญ จากนั้นได้กล่าวถึงโทษของการดื่มสุรา พร้อมทั้งนำชาวบ้านกล่าวปฏิญาณตนจะงดดื่มสุรา โดยชาวบ้านทุกคนต่างได้ปฏิญาณว่าจะงดดื่มสุราเป็นระยะเวลา 3 เดือน ในช่วงเทศกาลเข้าพรรษา จากนั้นก็ได้ให้ชาวบ้านดื่มน้ำมนต์สาบานว่าจะงดดื่มสุรา 3 เดือน ช่วงเข้าพรรษานี้