ชาวพุทธปราจีนฯเวียนเทียนจรดเที่ยงคืน
![ชาวพุทธปราจีนฯเวียนเทียนจรดเที่ยงคืน](http://s.isanook.com/ns/0/ud/239/1198662/467472-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ปราจีนบุรีเวียนเทียนจรดเที่ยงคืน ตลอดวันอาสาฬหบูชา ต่อเนื่องสู่วันใหม่ เข้าพรรษา ถวายพระพุทธเจ้า
เนื่องในวันอาสาฬหบูชาต่อเนื่อง ถึงวันใหม่วันเข้าพรรษา ที่วัดแก้วพิจิตร อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี เป็นวัดแห่งเดียวใน จ.ปราจีนบุรี ที่ได้จัดให้พุทธศาสนิกชน ร่วมเวียนเทียนวันอาสาฬหบูชาตั้งแต่ช่วงหัวค่ำเวลา 18.30 น. วันที่ 22 ก.ค. ต่อเนื่องเข้าสู่วันใหม่ถึง 01.00 น. วันที่ 23 ก.ค. 56 เป็นวันใหม่เข้าสู่เทศกาลเข้าพรรษา เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา โดยเฉพาะประชาชน ให้ได้มีโอกาสมาเวียนเทียนได้อย่างทั่วถึงไม่เจาะจงเวลา
โดยพุทธศาสนิกชนที่รู้ข่าวพากันทยอยเข้ามาเวียนเทียนทั้งเป็นครอบครัว เพื่อนฝูง ตลอดทั้งคืน นอกจากนี้ยังมีการจัดทำบุญถวายสังฆทาน ในการให้รู้จักให้ทานอุทิศบุญกุศลอีกด้วย ทั้งนี้ ตามศรัทธาที่จะร่วมทำบุญ
สำหรับอุโบสถวัดแก้วพิจิตร เป็นวัดที่ก่อสร้างสมัยรัชกาลที่ 5 เป็นสถาปัตยกรรมผสมผสาน 4 ชาติ ที่สวยงามที่สุด (ไทย, จีน, ยุโรป และกัมพูชา) และขึ้นทะเบียนกรมศิลปากร โดยขณะนี้ อยู่ระหว่างการบูรณะซ่อมแซมหลังคาและตัวพระอุโบสถ