คราบน้ำมันกระจายถึงหาดบ้านเพแล้ว
![คราบน้ำมันกระจายถึงหาดบ้านเพแล้ว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/239/1199953/468976-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
คราบน้ำมันกระจายถึงหาดบ้านเพแล้ว อยู่ห่างจากฝั่ง 100 เมตร ขณะที่กระทบภาพลักษณ์การท่องเที่ยว อย่างประเมินค่าไม่ได้
นายนิพนธ์ เลิศศรีสุวัฒนา นายอำเภอเมืองระยอง กล่าวกับ สำนักข่าว ไอ.เอ็น.เอ็น. ว่า สถานการณ์คราบน้ำมันบริเวณอ่าวพร้าว เกาะเสม็ด ไม่น่าเป็นห่วง สถานการณ์ดีขึ้นตามลำดับ เจ้าหน้าที่วางทุ่นกั้นไม่ให้กระจายไปทางด้านหาดบ้านเพ เพื่อไม่ให้กระทบกับชาวประมง คาดว่าใช้เวลาไม่นานระบบนิเวศจะกลับมาเหมือนเดิม
ล่าสุด ทางด้าน นายไพรัตน์ อรุณเวสสะเศรษฐ นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเพ ระบุว่า ขณะนี้คราบน้ำมันกระจายถึงหาดบ้านเพแล้ว จากที่สังเกตพบว่า คราบน้ำมันติดโขดหินและทราย ห่างจากฝั่งประมาณ 100 เมตร แต่จำนวนยังไม่มากนัก ยังไม่มีผลกระทบต่อชาวประมงในระยะนี้ ส่วนระยะยาว เชื่อว่า ชาวประมงจะได้รับผลกระทบอย่างแน่นอน ทั้งนี้ นายกเทศมนตรีตำบลบ้านเพ กล่าวเป็นห่วงถึงผลกระทบที่มีต่อภาพลักษณ์การท่องเที่ยว ว่า เสียหายอย่างประเมินค่าไม่ได้