สนามบินแม่ฟ้าหลวงซ้อมแผนฉุกเฉินรับดินไหว
![สนามบินแม่ฟ้าหลวงซ้อมแผนฉุกเฉินรับดินไหว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/240/1204625/474593-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ท่าอากาศยานแม่ฟ้าหลวง ซ้อมแผนฉุกเฉินรับเหตุแผ่นดินไหว 6.5 ริกเตอร์ นาน 30 นาที
ที่บริเวณท่าอากาศยานแม่ฟ้าหลวง เชียงราย บริษัท ท่าอากาศยานไทย จำกัด (มหาชน) จัดให้มีการซ้อมแผนฉุกเฉินบางส่วน ซึ่งเป็นไปตามข้อกำหนดของ องค์การการบินพลเรือนระหว่างประเทศ (ICAO) ที่กำหนดให้ ท่าอากาศยานของรัฐภาคี ต้องทำการซ้อมแผนอย่างน้อยปีละครั้ง ยกเว้นในปีที่มีการซ้อมแผนเต็มรูปแบบ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างความเข้าใจร่วมกันในขั้นตอนปฏิบัตเมื่อเกิดเหตุภัยพิบัติรุนแรง และขั้นตอนวางแผน การควบคุม การสั่งการต่างๆ สิ่งสำคัญจะได้นำปัญหามาทำการแก้ไข เพื่อลดการสูญเสียในชีวิต ทรัพย์สิน และสร้างความมั่นใจให้กับเจ้าหน้าที่ บริษัทการบินและผู้โดยสารที่ใช้บริการท่าอากาศยาน
ซึ่งในการซ้อมแผนครั้งนี้ ใช้ชื่อว่า "CREMEX 2013" โดยมีการจำลองสถานการณ์แผ่นดินไหว ขนาด 6.5 ริกเตอร์ นาน 30 นาที จุดศูนย์กลาง อ.แม่จัน จ.เชียงราย (รอยเลื่อนแม่จัน) จนเป็นเหตุให้อาคารสำนักงานท่าอากาศยานแม่ฟ้าหลวงเกิดพังถล่มและมีเหตุเพลิงไหม้ เจ้าหน้าที่ พนักงาน และผู้โดยสารจำนวนมากติดอยู่ในอาคารและดาดฟ้า โดยมีผู้ได้รับบาดเจ็บจำนวนมาก ทางเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง อาทิ ปภ.จังหวัด, เทศบาลนครเชียงราย, ทหารจากค่ายมังราย ร.พ.ศูนย์เชียงรายประชานุเคราะห์ ต้องเร่งนำรถดับเพลิง รถกระเช้า ให้การช่วยเหลือปฐมพยาบาล และลำเลียงผู้บาดเจ็บส่งโรงพยาบาลอย่างเร่งด่วน