ชาวสวนยางสงขลา พร้อมชุมนุมยืดเยื้อ
![ชาวสวนยางสงขลา พร้อมชุมนุมยืดเยื้อ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/241/1206590/477028-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ชาวสวนยางสงขลา เดินทางร่วมชุมนุมที่โค-อ๊อป สุราษฎร์ธานี แล้ว แกนนำลั่น พร้อมชุมนุมยืดเยื้อ
เครือข่ายเกษตรกรชาวสวนยางพาราใน จ.สงขลา เริ่มทยอยเดินทางเข้าร่วมชุมนุมใหญ่ที่สหกรณ์สุราษฎร์ธานี หรือ โค-อ๊อป แล้ว โดยแยกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มแรก รวมตัวกันที่บริเวณสี่แยกคูหา อ.รัตภูมิ ส่วนกลุ่ม 2 รวมตัวกันในพื้นที่ ต.ป่าชิง อ.จะนะ โดยมีรถบัสประมาณ 20 คัน และรถตู้อีกบางส่วน โดยมีจำนวนผู้เข้าร่วมชุมนุมประมาณ 1,000 คน
นายสมพงษ์ ราชสุวรรณ ประธานเครือข่ายชาวสวนยาง จ.สงขลา เปิดเผยว่า เครือข่ายชาวสวนยาง จ.สงขลา พร้อมที่จะชุมนุมยืดเยื้อร่วมกับเครือข่ายชาวสวนยางทั้ง 14 จังหวัดภาคใต้ จนกว่าข้อเรียกร้องเรื่องราคายางพารา จะได้รับการแก้ไขจนเป็นที่น่าพอใจ โดยตามข้อเสนอที่ได้เรียกร้องไปก่อนนี้ โดยยางแผ่นรมควัน ชั้น 3 กิโลกรัมละ 101 บาท ยางแผ่นดิบคุณภาพ 3 กิโลกรัมละ 92 บาท น้ำยางสด กิโลกรัมละ 81 บาท และยางก้นถ้วย กิโลกรัมละ 83 บาท นอกจากนี้ ยังมีกำลังเครือข่ายชาวสวนยางอีกบางส่วนในพื้นที่ จ.สงขลา ที่ยังไม่ได้เดินทางเข้าร่วม และพร้อมที่จะสนับสนุนหากสถานการณ์บานปลาย