ยุคล ตรวจบริหารจัดการน้ำเขื่อนเจ้าพระยา
![ยุคล ตรวจบริหารจัดการน้ำเขื่อนเจ้าพระยา](http://s.isanook.com/ns/0/ud/241/1207442/478044-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
รมว.เกษตรฯ ตรวจติดตามการบริหารจัดการน้ำเขื่อนเจ้าพระยา เน้นเร่งจัดโซนนิ่งควบคุมการใช้น้ำ
นายยุคล ลิ้มแหลมทอง รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมคณะเดินทางไปยังสำนักชลประทานที่ 12 เขื่อนเจ้าพระยา อ.สรรพยา จ.ชัยนาท เพื่อตรวจเยี่ยมและติดตามการบริหารจัดการน้ำของ สชป.12 โดยมี นางพรรณี งามขำ รองผู้ว่าราชการจังหวัดชัยนาท และ นายฎรงค์กร สมตน ผู้อำนวยการ สชป.12 ข้าราชการในสังกัดให้การต้อนรับและบรรยายสรุป
นายยุคล กล่าวว่า ตามแผนการบริหารจัดการน้ำของ สชป.12 ถือว่ายังต้องมีอีกหลายประเด็นที่ต้องมีการเร่งจัดการวางแผนรองรับภาวะน้ำน้อยในปี 2556-2557 ที่น้ำต้นทุนในเขื่อนภูมิพล จ.ตาก มีระดับต่ำกว่าเกณท์ ซึ่งหากไม่มีการวางแผนการจัดสรรน้ำที่ดีเพียงพอ จะทำให้เกิดปัญหาน้ำไม่เพียงพอในภาคการเกษตรและจะสร้างความเสียหายจึงจำเป็นที่จะต้องมีการเร่งจัดทำโซนนิ่งของการเพาะปลูกของพื้นที่การเกษตร เพื่อให้สามารถควบคุมและจัดสรรน้ำได้เพียงพอต่อความต้องการ ส่วนการแก้ไขปัญหายางพาราล้นตลาดในระยะยาว กระทรวงเกษตรฯได้มีแนวคิดในการสร้างความต้องการของตลาดในประเทศ เพื่อนำยางพาราที่ล้นตลาดมาใช้งานเช่น การทำเขื่อนยางในลุ่มน้ำเจ้าพระยา และที่อื่นๆ ทั่วประเทศ และแนวติดการนำน้ำยางมาใช้ผสมทำผิวถนน ซึ่งจะสามารถรองรับปริมาณยางพาราที่ล้นตลาดจำนวนปีละ 4 แสนตัน ได้