ผู้ว่าฯสงขลายันม็อบยางรับข้อเสนอของรัฐ
![ผู้ว่าฯสงขลายันม็อบยางรับข้อเสนอของรัฐ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/241/1208154/478951-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา ยัน แกนนำม็อบยางยอมรับข้อเสนอความช่วยเหลือของรัฐบาลได้ วอนเร่งช่วยลูกจ้างกรีดยาง
นายกฤษฎา บุญราช ผู้ว่าราชการจังหวัดสงขลา เปิดเผยภายหลังการหารือกับแกนนำชาวสวนยางใน จ.สงขลา ที่ศาลากลางจังหวัดสงขลา เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา โดยระบุว่า แกนนำชาวสวนยาง รับหลักการในการให้ความช่วยเหลือของรัฐบาล แต่มีข้อเสนอแนะให้ช่วยเหลือลูกจ้างกรีดยาง ซึ่งเป็นชาวสวนยางส่วนใหญ่ ที่ยังไม่ได้รับการช่วยเหลือจากนโยบายแก้ปัญหาในครั้งนี้ โดยเสนอแนะให้มีการพักชำระหนี้ ในวงเงินไม่เกิน 500,000 บาท เป็นเวลา 3 ปี โดยเบื้องต้น จะหยุดการเคลื่อนไหวเอาไว้ก่อนเพื่อรอการลงนามร่วมกัน ในวันที่ 13 กันยายนนี้ ที่วัดพระมหาธาตุวรมหาวิหาร จ.นครศรีธรรมราช
ทางด้าน นายกาจบัณฑิต รามมาก หนึ่งในแกนนำเครือข่ายชาวสวนยางใน จ.สงขลา กล่าวว่า ชาวสวนยาง ยอมรับในหลักการในการช่วยเหลือได้ของรัฐบาล เพียงแต่รอดูวันที่ 13 กันยายนนี้ เท่านั้น ว่า รัฐบาลจะส่งใครมาเป็นตัวแทนในการลงนามร่วมกับเกษตรกร โดยหากมีการลงนามในวันดังกล่าวแล้วเสร็จจะยุติการเคลื่อนไหวทันที แต่หากไม่มีตัวแทนที่มีอำนาจตัดสินใจมาร่วมลงนาม ก็ยืนยันที่จะเคลื่อนไหวตามกำหนดการเดิมต่อไป