โรฮิงยา กว่าร้อยพลัดหลงกลางป่าสงขลา
![โรฮิงยา กว่าร้อยพลัดหลงกลางป่าสงขลา](http://s.isanook.com/ns/0/ud/241/1208353/479219-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
พบ ชาวโรฮิงยา กว่า 100 คน กลางป่า จ.สงขลา สภาพอิดโรยและหิวโซ เจ้าหน้าที่เร่งตรวจสอบ
พบ ชาวโรฮิงยา นับร้อยคน ทั้งเด็กและผู้ใหญ่และเป็นชายทั้งหมด เดินพลัดหลงอยู่ในป่าเทือกเขาแก้ว และสวนยางของชาวบ้าน ในพื้นที่ ต.กำแพงเพชร อ.รัตภูมิ และ ต.ฉลุง อ.หาดใหญ่ เขตรอยต่างระหว่าง จ.สงขลา กับ จ.สตูล โดยทั้งหมดอยู่ในสภาพที่หิวโซและอิดโรย และเข้าขอความช่วยเหลือจากชาวบ้านในพื้นที่ เบื้องต้น ชาวบ้านได้ให้ความช่วยเหลือโดยการนำไปพักในมัสยิดญามีอุลมุตตากีน หมู่ 7 บ้านฉลุง ต.ฉลุง อ.หาดใหญ่ ชั่วคราว และจัดหาอาหารมาให้รับประทานและหาเสื้อผ้าเปลี่ยน และแจ้งไปยังตำรวจ เพื่อประสานหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง รับตัวไปดูแลยังศูนย์พักพิงชาวโรฮิงยา
สำหรับ ชาวโรฮิงยา กลุ่มนี้ เจ้าหน้าที่กำลังอยู่ระหว่างการตรวจสอบว่า หลบหนีออกมาจากแคมป์กักขัง หรือเป็นชาวโรฮิงยา ชุดเดียวกับที่ถูกคลื่นซัดมาเกยฝั่ง อยู่ที่ จ.สตูล เมื่อวานนี้ หรือไม่ เนื่องจาก มาด้วยกันทั้งหมด 4 ลำ นอกจากนี้ ชาวบ้านยังเผยว่า ยังมีชาวโรฮิงยา อีกบางส่วน ที่ซ่อนตัวอยู่ในป่า และไม่กล้าออกมา เพราะกลัวว่าจะไม่ปลอดภัยและถูกจับกุม