ขบวนค้านเขื่อนแม่วงห์แวะค้างแรมที่สรรพยา
![ขบวนค้านเขื่อนแม่วงห์แวะค้างแรมที่สรรพยา](http://s.isanook.com/ns/0/ud/241/1208880/479855-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ขบวนเดินเท้า คัดค้านเขื่อนแม่วงก์ เปลี่ยนแผนแวะค้างแรม อ.สรรพยา ก่อนมุ่งหน้าสู่ประตูระบายน้ำบางโฉมศรี และอ่างทอง
จากที่ขบวนกลุ่มมวลชนที่นำโดย นายศศิน เฉลิมลาภ เลขาธิการมูลนิธิสืบนาคะเสถียร ได้เดินเท้าจากอุทยานแห่งชาติแม่วงก์ เข้าสู่กรุงเทพมหานคร เพื่อคัดค้านการก่อสร้างเขื่อนแม่วงก์ เดิมมีจุดหมายของการค้างแรมในวันนี้ คือ ที่ประตูระบายน้ำบางโฉมศรี อ.อินทร์บุรี แต่เมื่อคณะเดินเท้ามาถึง พื้นที่ อ.สรรพยา จากแดดที่ร้อนจัด ทำให้ นายศศิน ตัดสินใจเปลี่ยนแผนจากเดิมโดยนำคณะเข้าแวะพักแรมที่วัดไผ่ล้อม ต.โพนางดำออก อ.สรรพยา ซึ่งเป็นพื้นที่รอยต่อกับ อ.อินทร์บุรี จ.สิงห์บุรี ด้วยความเมื่อยล้าและอ่อนเพลีย และโดยตั้งใจจะออกเดินทางอีกครั้งในเช้าวันที่ 16 ก.ย. เข้าสู่ประตูระบายน้ำบางโฉมศรี และเดินทางต่อเข้าพื้นที่ จ.อ่างทอง ในวันเดียวกัน ในช่วงที่คณะของ นายศศิน พักอยู่ที่วัดไผ่ล้อม มีประชาชนทั้งใน อ.สรรพยา และ จ.สิงห์บุรี ที่ทราบข่าวการแวะพักค้างแรมได้เดินทางนำสิ่งของทั้งอาหารสด อาหารแห้ง เครื่องดื่มชูกำลังมามอบให้ รวมถึงมีชาวบ้านบางส่วนอาสานวดขาให้กับคณะเดินเท้าต้านเขื่อนเพื่อความผ่อนคลายด้วย