กกต. ถกร่วมกับทูตไทยประจำ สปป.ลาว
![กกต. ถกร่วมกับทูตไทยประจำ สปป.ลาว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/241/1208993/479993-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
กกต. ประชุมร่วม เอกอัครราชทูตประเทศไทย ประจำ สปป.ลาว กระตุ้นคนไทยในต่างแดนใช้สิทธิ์เลือกตั้ง
นายภุชงค์ นุตราวงศ์ เลขาธิการคณะกรรมการการเลือกตั้ง หรือ กกต. ประชุมร่วม นายวิษณุ จันทร์วิทัน เอกอัครราชทูตไทย ประจำสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว เพื่อแลกเปลี่ยน และหารือในแนวทางการรณรงค์ให้คนไทยที่พำนักใน สปป.ลาว ได้ออกมาใช้สิทธิ์เลือกตั้งนอกราชอาณาจักร
เลขาธิการ กกต. กล่าวว่า การประชาสัมพันธ์ให้คนไทยในต่างประเทศ ออกมาใช้สิทธิ์เลือกตั้งนอกราชอาณาจักรในทุกระดับ เป็นสิ่งที่ กกต. จะต้องดำเนินการอย่างจริงจัง ด้วยการจัดรูปแบบการเลือกตั้งนอกราชอาณาจักรผ่านสถานทูต และสถานกงสุลใหญ่ทั่วโลก ขณะที่การเข้าสู่ประชาคมอาเซียน ในปี 2558 กกต. เตรียมจัดตั้งศูนย์การเลือกตั้งอาเซียน ที่ กรุงเทพฯ รวมไปถึงการพิจารณาจัดตั้งศูนย์ประสานงานการเลือกตั้ง ครอบคลุมทั้ง 10 ประเทศอาเซียน ด้วยเช่นเดียวกัน