ทต.บ้านกลาง เร่งวางกระสอบทราย
![ทต.บ้านกลาง เร่งวางกระสอบทราย](http://s.isanook.com/ns/0/ud/247/1237046/481697-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เทศบาลตำบลบ้านกลาง เร่งวางกระสอบทรายกั้นน้ำ หลังแม่น้ำเจ้าพระยา ขยับขึ้นวันละกว่า 20 ซม. หวั่นทะลักท่วมดอนเมือง
นายสายัณ นพขำ นายกเทศมนตรีตำบลบ้านกลาง อ.เมือง จ.ปทุมธานี ได้กล่าวถึงสภาพน้ำในแม่น้ำเจ้าพระยาขณะนี้
น้ำสูงขึ้นวันหนึ่งกว่า 20 ซม. โดยสภาพน้ำเช้าวันนี้ ได้เข้าท่วมพื้นที่โรงเรียนวัดมะขาม และวัดมะขาม พร้อมวัดศาลเจ้า
ซึ่งเป็นแหล่งท่องเที่ยวและอาหารร้านค้า ทำให้ทางเจ้าหน้าที่เทศบาล ได้ใช้ผ้าใบปูพื้นนำกระสอบทรายวางทับกั้นเป็นคันกั้นน้ำให้รอบวัดในขณะนี้ ซึ่งทางเทศบาลได้เร่งตั้งเครื่องสูบน้ำออกจากพื้นที่อย่างเร่งด่วน
ส่วนทางด้านถนนที่ทางแขวงการทางได้ยกระดับถนน สูงขึ้นกว่า 60 ซม. ตลอดทั้ง อ.เมือง และ อ.สามโคก แต่พื้นที่ ต.บ้านกลาง มีถนนระยะทางประมาณ 2 กม. ทางแขวงการทางได้ดึงงบประมาณไว้ยังไม่มีการจัดจ้างผู้รับเหมามายก
ถนนให้สูงขึ้นเหมือนตำบลอื่น ซึ่งจุดนี้หากน้ำมาเท่าปี 54 มีหวังว่า จ.ปทุมธานี ฝั่งตะวันออก จะถูกน้ำท่วมเหมือนเดิม
รวมไปถึงพื้นที่ กทม. ด้านเขตติดต่อปทุมธานี โดยเฉพาะสนามบินดอนเมือง คงหนีไม่พ้นน้ำท่วมแน่ เพราะถนนยังไม่
มีการปรับยกระดับเลย จึงฝากทางผู้เกี่ยวข้อง รีบดำเนินการก่อนที่น้ำจะเข้าท่วมพื้นที่ชั้นใน