โรงเจล้างถ้วมชามเตรียมเลี้ยงอาหารเจ
![โรงเจล้างถ้วมชามเตรียมเลี้ยงอาหารเจ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/250/1253707/484295-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
โรงเจที่ใหญ่ที่สุดในตัวเมืองพิษณุโลก ล้างถ้วยชาม พร้อมเลี้ยงอาหารเจฟรี รวม 10 วัน
ที่มูลนิธิประสาทบุญสถาน จ.พิษณุโลก ซึ่งเป็นโรงเจที่ใหญ่ที่สุดในตัวเมืองพิษณุโลก และในปีนี้ ทางโรงเจได้จัดเทศกาลกินเจ ถวายเป็นพระราชกุศล พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในระหว่างวันที่ 4-13 ต.ค. รวม 10 วัน โดยจะเปิดโอกาสให้ประชาชนที่กินเจในปีนี้ สามารถมารับประทานอาหารได้ฟรี และในวันนี้ได้มีการเตรียมงาน ล้างถ้วยชาม หม้อ และผักชนิดต่างๆ ไว้สำหรับหุงอาหารกันแล้ว
นายชาญชัย วิวัฒน์ธนาฒน์ ประธานมูลนิธิประสาทบุญสถาน จ.พิษณุโลก กล่าวว่า เทศกาลกินเจปีนี้ ทางมูลนิธิฯ ได้เตรียมความพร้อมให้กับผู้ที่ถือศีลกินเจ มาได้รับประทานอาหารเจกันตั้งแต่วันที่ 4 ต.ค. เป็นต้นไป โดยทางมูลนิธิประสาทบุญสถาน ได้เตรียมอาหารเจไว้ให้ประชาชนได้กินฟรีกันทั้งวัน โดยจะมีข้าวสารไว้หุงวันหนึ่งประมาณ 200 กก. และผักต่างๆ ที่จะนำมาประกอบอาหารเจ ไม่ต่ำกว่า 500 กก.