เทศกาลกินเจตรังคึกคักนักท่องเที่ยวแน่น
![เทศกาลกินเจตรังคึกคักนักท่องเที่ยวแน่น](http://s.isanook.com/ns/0/ud/250/1254265/484937-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
งานเทศกาลกินเจ จ.ตรัง คึกคัก นักท่องเที่ยว ขอพรจากศาลเจ้าต่าง ๆ เนื่องแน่น
บรรยากาศงานประเพณีถือศีลกินเจที่ จ.ตรัง มีประชาชนและนักท่องเที่ยวเดินทางเข้ามาไหว้พระขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตามศาลเจ้าต่าง ๆ กันตลอดทั้งวัน ในวันนี้ศาลเจ้ากิวอ๋องเอี่ย ได้ไปออกเที่ยวที่เขตเทศบาลเมืองกันตัง ส่วนวันพรุ่งนี้ ศาลเจ้าพ่อหมื่นราม จะออกเที่ยวในเขตเทศบาลนครตรังตั้งแต่ช่วงบ่ายจนถึงค่ำ ส่วนในช่วงกลางคืนแต่ละศาลเจ้าจะมีพิธีเดินเวียนเทียน และพิธีล้างเคว ล้างเกี้ยว ก่อนออกเที่ยวในวันพรุ่งนี้ ซึ่งจะมีประชาชนตั้งโต๊ะรับพระตาม อาคารบ้านเรือน จะเล่นประทัด อย่างสนุกสนาน ถึงแม้นฝนจะตกแต่ประชาชนก็ยังเดินทางมายังศาลเจ้าอย่างมากมาย