ศอ.บต. มอบเงินหนุนเทศกาลกินเจ
![ศอ.บต. มอบเงินหนุนเทศกาลกินเจ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/252/1262871/485917-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ สนับสนุนเทศกาลกินเจ ให้กับศาลเจ้าในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้
ที่ศาลเจ้าน่ำไฮ้จี่ (แป๊ะกงยะลา) อำเภอเมือง จังหวัดยะลา ว่าที่ ร.ต.เลิศเกียรติ วงศ์โพธิ์พันธ์ รองเลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ มอบเงินสนับสนุนเทศกาลกินเจ ให้กับศาลเจ้าน่ำไฮ้จี่ จำนวน 30,000 บาท โดยมี นายกำพล รุ่งเจริญสิงห์ ผู้ดูแลศาลเจ้าน่ำไฮ้จี่ สมาชิกของศาลเจ้า ฯ รวมไปถึงคนไทยเชื้อสายจีนเข้าร่วมในพิธีและรับประทานอาหารเจร่วมกัน
รองเลขาธิการศูนย์อำนวยการบริหารจังหวัดชายแดนภาคใต้ กล่าวด้วยว่า เทศกาลกินเจเป็นเทศกาลของพี่น้อง
ประชาชนทุกศาสนา สำหรับเทศกาลถือศีลกินเจนั้น เป็นอีกหนึ่งกิจกรรมที่แสดงให้เห็นถึงการละเว้นต่อชีวิตสัตว์ นำพาซึ่งบุญอันใหญ่หลวง อีกทั้ง ยังแสดงออกถึงอัตลักษณ์ที่งดงามในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้อีกด้วย