สภาฯเริ่มพิจารณาบันทึกข้อตกลงไทย-จีนแล้ว
![สภาฯเริ่มพิจารณาบันทึกข้อตกลงไทย-จีนแล้ว](http://s.isanook.com/ns/0/ud/252/1263167/486326-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
การประชุมร่วมรัฐสภา เริ่มแล้ว ซึ่งประชุมเห็นชอบบันทึกข้อตกลงไทย-จีน ขึ้นมาพิจราณาก่อน
บรรยากาศการประชุมร่วมกันของรัฐสภา ล่าสุดได้เริ่มการประชุมแล้ว โดยมี นายสมศักดิ์ เกียรติสุรนนท์ ประธานรัฐสภา ทำหน้าที่ประธานการประชุม ซึ่งที่ประชุมได้มีมติเลื่อนวาระการขอความเห็นชอบบันทึกความเข้าใจ ระหว่าง รัฐบาลแห่งสาธารณรัฐประชาชนจีน สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว กับ ราชอาณาจักรไทย ในการเริ่มใช้ความตกลงระหว่างรัฐบาลแห่งราชอาณาจักรกัมพูชา รัฐบาลแห่งสาธารณรัฐประชาชนจีน รัฐบาลแห่งสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว รัฐบาลแห่งสหภาพเมียนมาร์ รัฐบาลแห่งราชอาณาจักรไทย และรัฐบาลแห่งสาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนาม เพื่อการอำนวยความสะดวกในการขนส่งสินค้า และบุคคลข้ามพรมแดนที่จุดผ่านแดนเชียงของ ห้วยทราย บ่อเต็น และโมฮาน ตามที่คณะรัฐมนตรีเป็นผู้เสนอ ขึ้นมาพิจารณาก่อน
โดย พล.อ.พฤณท์ สุวรรณทัต รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม ได้ชี้แจงสาระสำคัญของบัญทึกความเข้าใจว่า จะทำให้การขนส่งสินค้าระหว่างประเทศ การเดินทางข้ามแดนในเส้นทาง อาร์ 3 ได้สะดวกมากขึ้น