สุราษฎร์จัดงานปั่นจักรยานสานงานชักพระ
![สุราษฎร์จัดงานปั่นจักรยานสานงานชักพระ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/252/1263335/486534-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เทศบาลสุราษฎร์ธานี จัดกิจกรรมปั่นจักรยานสืบสานงานประเพณีชักพระทอดผ้าป่า คาด เงินสะพัดในจังหวัดหลายร้อยล้าน
เทศบาลนครสุราษฎร์ธานี ร่วมกับชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี จัดกิจกรรมปั่นจักรยานสืบสานงานประเพณีชักพระทอดผ้าป่าและแข่งเรือยาว ประจำปี 2556 โดยปั่นจักรยานกว่า 300 คน พร้อมใจกันปั่นจักรยานไปเยี่ยมชมวัดต่าง ๆ ในเขตเทศบาลนครสุราษฎร์ธานี รวม 10 วัด เพื่อประชาสัมพันธ์งานประเพณีชักพระและทอดผ้าป่าของ จ.สุราษฎร์ธานี ให้เป็นที่รู้จักของนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ
นายธีระกิจ หวังมุทิตากุล นายกเทศมนตรีนครสุราษฎร์ธานี กล่าวว่า ในช่วงเทศกาลออกพรรษา วัดต่าง ๆ ใน จ.สุราษฎร์ธานี จะระดมชาวบ้าน พระ เณร ร่วมกันตกแต่งเรือและรถพนมพระ เพื่อชักลากในวันออกพรรษา โดยปีนี้คาดว่าจะมีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติ เดินทางมาเที่ยวชมงานชักพระ เป็นจำนวนมาก และมีเงินสะพัดใน จ.สุราษฎร์ธานี หลายร้อยล้านบาท