วันออกพรรษาบุรีรัมย์กวนข้าวทิพย์-ตักบาตรเทโวฯ
![วันออกพรรษาบุรีรัมย์กวนข้าวทิพย์-ตักบาตรเทโวฯ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/252/1264701/488242-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
บุรีรัมย์จัดงานประเพณีกวนข้าวทิพย์ และตักบาตรเทโวฯ วัดพระพุทธบาทเขากระโดง เนื่องในเทศกาลออกพรรษา
นายธงชัย ลืออดุลย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดบุรีรัมย์ เป็นประธานในการจัดงานประเพณีกวนข้าวทิพย์ และตักบาตรเทโวโรหณะ เนื่องในเทศกาลออกพรรษา ประจำปี 2556 ที่วัดพระพุทธบาทเขากระโดง ต.เสม็ด อ.เมือง จ.บุรีรัมย์ เพื่อเป็นการอนุรักษ์สืบสาน และฟื้นฟูขนบธรรมเนียมประเพณีการกวนข้าวทิพย์ ในช่วงเทศกาลวันออกพรรษา ซึ่งนับเป็นประเพณีสำคัญ ในทางพุทธประวัติ ที่ชาวบุรีรัมย์ จัดสืบทอดต่อกันมายาวนานเป็นประจำทุกปี เพื่อเป็นการสืบทอดพระพุทธศาสนา และเสริมความเป็นสิริมงคลแก่ตนเอง และครอบครัว
โดยภายในงาน มีการนิมนต์พระสงฆ์ จำนวน 9 รูป มาสวดเจริญพระพุทธมนต์ ต่อจากนั้นพราหมณ์ ได้ประกอบพิธีบวงสรวงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ การรำบวงสรวง ก่อนจะมีการประกอบพิธีกวนข้าวทิพย์ ซึ่งชุมชนต่าง ๆ นำข้าวตอก นมสด เนย กะทิ ถั่ว งา น้ำผึ้ง น้ำตาลปี๊บ น้ำตาลทราย ธัญญาพืชต่าง ๆ และส่วนผสมต่าง ๆ รวมจำนวนทั้งสิ้น 108 ชนิด จากนั้นหญิงสาวพรหมจรรย์ที่นุ่งขาวห่มขาว จะเป็นผู้กวนข้าวทิพย์ โดยจะกวนเคี่ยวนานเป็นเวลา 1 วันเต็ม ซึ่งการกวนข้าวทิพย์ที่หญิงพรหมจรรย์ ได้กวนเคี่ยวจนเสร็จแล้ว จะถือเป็นสิ่งสิริมงคล ที่ประชาชนและพุทธศาสนิกชนจะนำข้าวทิพย์จากงานพิธีไปแบ่งปันกัน เพื่อนำไปรับประทานเพื่อความเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต