นายกฯเปิดงานไหลเรือไฟที่นครพนม
![นายกฯเปิดงานไหลเรือไฟที่นครพนม](http://s.isanook.com/ns/0/ud/252/1264759/488314-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายกรัฐมนตรี เปิดงานไหลเรือไฟ จ.นครพนม บอกรัฐบาลพร้อมส่งเสริมการท่องเที่ยว
น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เป็นประธานเปิดงานมหกรรม ไหลเรือไฟและพาข้าวแลง ที่บริเวณลานพนมนาคา ริมฝั่งแม่น้ำโขง ซึ่งบรรยากาศเป็นไปอย่างคึกคัก มีประชาชนได้มาร่วมชมการแสดงเป็นจำนวนมาก นายกรัฐมนตรี กล่าวว่า รัฐบาลมีนโยบายในการส่งเสริมการท่องเที่ยว ซึ่ง จังหวัดนครพนม นั้นมีเอกลักษณ์ที่หลากหลายในด้านเชื้อชาติ ซึ่งเป็นจุดสำคัญในการดึงดูดนักท่องเที่ยว โดยเฉพาะอย่างยิ่งมีเส้นทางด้านคมนาคมที่เชื่อมโยงกับลาว และเวียดนาม เชื่อว่าในอนาคตจะสามารถสร้างรายได้เป็นจำนวนมาก
โอกาสนี้ นายกรัฐมนตรี ได้ชมการแสดงไหลเรือไฟ ที่มีผู้ส่งเข้าประกวด จำนวน 30 ราย และกระทงสาย ก่อนเดินทางกลับกรุงเทพฯ