ชาวพุทธยะลาร่วมตักบาตรเทโวอย่างคึกคัก
![ชาวพุทธยะลาร่วมตักบาตรเทโวอย่างคึกคัก](http://s.isanook.com/ns/0/ud/252/1264812/488358-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ชาวพุทธยะลา ร่วมตักบาตรเทโวโรหณะ เพื่อ ทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา อย่างคึกคัก
ที่วัดสวนใหม่ ม.3 ต.สะเตงนอก อ.เมือง จ.ยะลา ประชาชนคนไทยพุทธจำนวนมาก ได้พิธีทำบุญตักบาตรเทโวโรหณะ เนื่องในวันออกพรรษา เพื่อระลึกถึงพระพุทธคุณ ที่ทรงมีต่อพุทธศาสนิกชน และเพื่อสืบทอดประเพณีสำคัญทางพุทธศาสนา รวมทั้ง อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลแก่ผู้ที่เสียชีวิต จากเหตุการณ์ความไม่สงบในพื้นที่ โดยมีพี่น้องประชาชนคนไทยจำนวนมาก ออกมาร่วมพิธีตักบาตรเทโว
สำหรับประเพณีทำบุญตักบาตรเทโวโรหณะ จะมีการจำลองรูปแบบการออกบิณฑบาต ของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ตอนเสด็จลงจากชั้นดาวดึงส์ในสมัยพุทธกาล โดยจะมีพระภิกษุสงฆ์ เดินบิณฑบาตลงมาตามขั้นบันไดเพื่อออกบิณฑบาต จึงเป็นประเพณีที่จัดขึ้นเพื่อระลึกถึงเหตุการณ์สำคัญในพุทธศาสนา