ผวจ.ศรีสะเกษนำปชช.ตักบาตรเทโวพระสงฆ์
![ผวจ.ศรีสะเกษนำปชช.ตักบาตรเทโวพระสงฆ์](http://s.isanook.com/ns/0/ud/252/1264823/488379-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษนำประชาชนนับพัน ตักบาตรเทโวพระสงฆ์ 109 รูป เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา
ที่วัดเจียงอีศรีมงคลวราราม ต.เมืองใต้ อ.เมือง จ.ศรีสะเกษ นายประทีป กีรติเรขา ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ พร้อมด้วย นายสนิท ขาวสอาด รองผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ ได้นำประชาชนชาวศรีสะเกษ ประมาณ 1,000 คน ประกอบพิธีทำบุญตักบาตรเทโวพระสงฆ์ จำนวน 109 รูป เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่ทรงเสด็จลงมาจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ หลังจากที่พระพุทธองค์ทรงขึ้นไปจำพรรษา และโปรดพระพุทธมารดาแล้ว และพระองค์เสด็จลงมาจากสรวงสวรรค์ในวันนี้ โดยมี พระราชกิตติรังษี เจ้าคณะจังหวัดศรีสะเกษ นำคณะสงฆ์ออกรับบิณฑบาตจากพุทธศาสนิกชนในครั้งนี้