นายกอบจ.ร้อยเอ็ดเปิดแข่งขันเรือลุ่มลำน้ำชี
![นายกอบจ.ร้อยเอ็ดเปิดแข่งขันเรือลุ่มลำน้ำชี](http://s.isanook.com/ns/0/ud/259/1298621/491672-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นายกอบจ.ร้อยเอ็ด เปิดแข่งขันเรือลุ่มลำน้ำชี ท่ามกลางประชาชนกว่า 3 พันคน
นายมังกร ยนต์ตระกูล นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดร้อยเอ็ด เป็นประธานในการเปิดงานแข่งเรือ 40 ฝีพาย ณ ลุ่มลำน้ำชี ท่าน้ำวัดโพธิ์ศรีไชยวาน หมู่ที่ 7 ต.นาเลิง อ.เสลภูมิ จ.ร้อยเอ็ด มีเรือเข้าชิงชัยความเป็นหนึ่ง 8 ลำเรือ ได้แก่ เรือเพชรบุศรีชัย, เจ้าแม่ศรีสองนาง, เดชนาคำ, เจ้าแม่ผ่านบัวขาว, เทพนรสิงห์, สร้อยฟ้า และนางพญาพานทอง ท่ามกลางประชาชน 2 ฝั่งลำน้ำชี อ.เสลภูมิ อ.อาจสามารถ อ.ทุ่งเขาหลวง ร่วมงานกว่า 3,000 คน ทางนายมังกร ยนต์ตระกูล กล่าวว่า เป็นการอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมของชาวลุ่มลำน้ำชี และความงดงามของลุ่มน้ำชีด้วย ทั้งนี้ มีขบวนเรือพร้อมพาเหรดเรือให้ชมอีกด้วย