มท.สั่งติดป้ายก้าวข้ามขัดแย้งงดใช้สีเหลืองแดง
![มท.สั่งติดป้ายก้าวข้ามขัดแย้งงดใช้สีเหลืองแดง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/261/1307630/493238-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
กระทรวงมหาดไทย ออกหนังสือด่วนที่สุด แจ้งให้อำเภอขอความร่วมมือองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นทุกแห่ง รณรงค์ยุติปัญหาความรุนแรงโดยดำเนินการดังนี้
1.จัดทำป้ายมีถ้อยคำว่า "เมตตาและให้อภัย สังคมก้าวข้ามความขัดแย้ง" ยกเว้นใช้สีฉูดฉาด (ห้ามสีเหลืองและแดง) ติดไว้ที่เหมาะสม มุมด้านล่างใส่ชื่อหน่วยงานองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนั้น ๆ
2.ผู้บริหารท้องถิ่น พนักงานส่วนท้องถิ่น และพนักงานจ้างนั้น ๆ ขององค์กรส่วนท้องถิ่น ติดริบบิ้นสีขาวไว้ที่หน้าอก
3.ผูกริบบิ้นสีขาวไว้ที่หน่วยงานทุกหน่วนงาน
4.พร้อมถ่ายภาพผลการดำเนินงานรายงานอำเภอทราบทันที