ทหารไทย-เขมรกินข้าวเที่ยงปราสาทตาควาย
![ทหารไทย-เขมรกินข้าวเที่ยงปราสาทตาควาย](http://s.isanook.com/ns/0/ud/261/1307995/493520-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ผู้นำทหารไทย-กัมพูชา เตรียมร่วมรับประทานอาหารเที่ยง ที่บริเวณปราสาทตาควาย
สถานการณ์ชายแดนด้าน จ.สุรินทร์ ในช่วงเที่ยงของวันนี้ นายทหารระดับผู้บังคับหน่วยเฉพาะกิจในพื้นที่ชายแดน ด้านปราสาทตาควาย ต.บักได อ.พนมดงรัก จ.สุรินทร์ ทั้งไทยและกัมพูชา จะร่วมกันรับประทานอาหารที่บริเวณปราสาทตาควาย และหารือถึงแนวทางปฏิบัติของทหารทั้ง 2 ฝ่าย ทั้งก่อนและหลังที่ศาลโลกจะตัดสินคดีพระวิหารในช่วงเย็นของวันนี้ บนพื้นฐานของความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน และจะร่วมมือกันแก้ไขปัญหาโดยสันติวิธี ตามที่ นายกรัฐมนตรีกัมพูชา ได้กำชับกำทหารทุกนายในพื้นที่อีกด้วย ทั้งนี้ เพื่อย้ำให้เห็นถึงความสัมพันธ์อันดีและจุดยืนของทหารทั้ง 2 ประเทศ ที่จะไม่ใช้ความรุนแรง เพื่อให้ประชาชนทั้ง 2 ประเทศ ได้วางใจในสถานการณ์