เชียงแสน โชว์โคมควันยักษ์ เท่าตึก 4 ชั้น
![เชียงแสน โชว์โคมควันยักษ์ เท่าตึก 4 ชั้น](http://s.isanook.com/ns/0/ud/261/1309275/495166-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
เชียงแสน แข่งขันโคมควัน พร้อมโชว์โคมยักษ์ สูงเท่าตึก 4 ชั้น ภายในงานป๋าเวณียี่เป็ง 4 แผ่นดิน
ที่บริเวณลานด้านหน้าที่ว่าการอำเภอเชียงแสน จ.เชียงราย นายวีระศักดิ์ ศิริสิทธิ์ นายอำเภอเชียงแสน เป็นประธานในงานการแข่งขันโคมควัน ซึ่งเป็นกิจกรรมส่วนหนึ่งในงานป๋าเวณียี่เป็ง หรือลอยกระทงเมืองเชียงแสน 4 แผ่นดิน ประจำปี 2556 มีกลุ่มบุคคลรวมไปถึงชาวบ้านทำโคมควันเข้ามาแข่งขันและโชว์ความสวยงามจำนวนมาก ซึ่งก็ได้รับความสนใจจากนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างชาติ ที่เดินทางมาเที่ยวในเมืองเชียงแสน เข้ามาชม และถ่ายรูปเป็นที่ระลึก ส่วนการปล่อยโคมลอยหรือโคมควัน เป็นประเพณีที่สืบทอดมายาวนานนับพันปีของชาวล้านนา ซึ่งนิยมปล่อยกันในเทศกาลลอยกระทง เนื่องจากคนปล่อยจะถือว่าเป็นการทำบุญและปล่อยทุกข์ ปล่อยโศก ปล่อยเคราะห์ปล่อยกรรมสิ่งที่ไม่ดีไม่งามให้ออกไปจากชีวิต และปล่อยให้ลอยขึ้นไป
ทั้งนี้ ชาวบ้าน ต.เวียง ได้ร่วมกันทำโคมควันยักษ์ ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางกว้าง 4 เมตร สูง 14 เมตร หรือเท่าตึก 4 ชั้น นำมาโชว์ภายในงานอีกด้วย