สระแก้ว จัดงานลอยกระทง - ไหลเรือไฟ
![สระแก้ว จัดงานลอยกระทง - ไหลเรือไฟ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/261/1309290/495180-02.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
จ.สระแก้ว สืบทอดประเพณีลอยกระทง พร้อมจัดแสดงไหลเรือไฟ สูง 15 เมตร แห่งเดียวในภาคตะวันออก
จังหวัดสระแก้ว จัดงานลอยกระทง ไหลเรือไฟสูงเกือบ 15 เมตร บริเวณตำบลคลองหินปูน อ.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว จัดงานประเพณีไหลเรือไฟ แห่งเดียวในภาคตะวันออก ครั้งที่ 2 โดยมี นายฐานิสร์ เทียนทอง อดีรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงอุตสาหกรรม เป็นประธานจุดไฟตะเกียงร่วมกันกับชาวบ้านนับพันคน ที่ร่วมประเพณีลอยกระทง จัดให้เป็นงานประเพณีวัฒนธรรมประจำถิ่น
สำหรับการจุดตะเกียงนับหมื่นดวง ที่ชาวบ้านได้ช่วยกันทำนานนับเดือน ไฟตะเกียงจะแสดงเป็นรูปพระพุทธรูป พระคู่บ้านคู่เมือง ปางสรงน้ำ พุทธชยันตี 2600 ปี พระบรมฉายาลักษณ์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เรือพระที่นั่งสุพรรณหงส์แต่ปีนี้จะไม่มีการจัดงานรื่นเริง จุด พลุตะไลดอกไม้ไฟทั้งสิ้น ทำการจุดตะเกียงพร้อมกันเวลา 18.00 น. พร้อมลอยกระทงสายคลองหินปูน เพื่อเป็นการขอขมาต่อพระแม่คงคา ที่ชาวบ้านแห่งนี้ใช้อุปโภคบริโภคตลอดมา