พระวัดเบญจมบพิตรสุดทน! โพสต์ประนามตำรวจคุมม็อบ
![พระวัดเบญจมบพิตรสุดทน! โพสต์ประนามตำรวจคุมม็อบ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/261/1309337/csd.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
(18 พ.ย.) ผู้สื่อข่าวรายงานว่า พระมหาอภิชาติ ปุณฺณจนฺโท หัวหน้าพระวิทยากรประจำพระอารามหลวง วัดเบญจมบพิตร ได้โพสต์เฟซบุ๊คที่ใช้ชื่อว่า "พระมหาอภิชาติ ปุณฺณจนฺโท วัดเบญจมบพิตร" ระบุถึงปัญหาของพระและสามเณร วัดเบญจมบพิตร ซึ่งได้รับความเดือดร้อนจากการที่เจ้าหน้าที่ตำรวจนำแท่งปูนและลวดหนามมาปิดกั้นทางเข้าออกวัด ทำให้พระและสามเณรอยู่แบบอดอยากมาเป็นเดือน เนื่องจากไม่มีประชาชนเข้ามาทำบุญตักบาตร และพระสงฆ์ในวัดก็ไม่สามารถออกไปบิณฑบาตได้ สุดท้ายพระเณรต้องทำอาหารฉันกันเอง
นอกจากนี้ ยังระบุอีกว่า ตำรวจได้เข้ามาอาศัยวัดเป็นที่กินนอน ซ้ำยังทิ้งเศษขยะให้พระและสามเณรต้องตามเก็บเอาไปทิ้ง และยังใช้สถานที่ของวัดฝึกปราบจลาจล เพื่อนำไปทำร้ายคนอีกด้วย
อย่างไรก็ตาม การที่พระมหาอภิชาติ ปุณฺณจนฺโท ออกมาโพสต์ข้อความดังกล่าว เนื่องจากต้องการให้เสียงความเดือดร้อนของพระลูกวัด รับรู้ไปถึงหูของ พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง ผู้บัญชาการตำรวจนครบาล เพื่อเรียกร้องให้ตำรวจเอาแท่งปูนพร้อมทั้งลวดหนามออกจากแยกวัดเบญจมบพิตร เพื่อเปิดทางเข้าออกให้พระเณรและญาติโยมเข้าออกวัดได้
(ภาพจากเฟซบุ๊ก พระมหาอภิชาติ ปุณฺณจนฺโท วัดเบญจมบพิตร)
อัลบั้มภาพ 11 ภาพ