กทม.จัดงานสัปดาห์ยุติความรุนแรงเด็ก-สตรี
![กทม.จัดงานสัปดาห์ยุติความรุนแรงเด็ก-สตรี](http://s.isanook.com/ns/0/ud/266/1332580/496169-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
กรุงเทพมหานคร จัดกิจกรรมโครงการสัปดาห์รณรงค์ยุติความรุนแรง ต่อเด็กและสตรี
นายพีระพงษ์ สายเชื้อ รองปลัดกรุงเทพมหานคร ประธานเปิดกิจกรรมโครงการ สัปดาห์รณรงค์ยุติความรุนแรง
ต่อเด็กและสตรี เฉลิมพระเกียรติ ประจำปี 2556 ภายใต้แนวคิด "รัก ไร้รุนแรง" ที่โรงพยาบาลตากสิน โดยกล่าว
ว่า ปัญหาความรุนแรงต่อเด็ก สตรีและครอบครัวที่แนวโน้มเพิ่มขึ้น โดยเฉพาะความรุนแรงในครอบครัว ซึ่งความรุนแรงดังกล่าว อาจเกิดจากปัจจัยกระตุ้นหลายปัจจัย เช่น ความยากจน ความเหลื่อมล้ำในสังคม สุรา ยาเสพติด ดังนั้น เพื่อเป็นการป้องกันและแก้ไขปัญหาความรุนแรงที่เกิดขึ้น จึงจัดกิจกรรมรณรงค์ เพื่อให้สังคมได้ตระหนักร่วมกันขจัดความรุนแรงต่อเด็กและสตรีให้หมดสิ้นไป รวมทั้งส่งเสริมการดูแลคุณภาพชีวิตของประชาชนให้มีความสุขยิ่งขึ้น
สำหรับปีนี้ ใช้โมบายกระดิ่งจำนวน 1 แสนอัน ที่พระเจ้าหลานเธอ พระองค์เจ้าพัชรกิติยาภา ทรงประทานมาเป็นสัญลักษณ์ ในการรณรงค์สร้างเครือข่ายยุติความรุนแรงต่อผู้หญิงในทุกครัวเรือน ซึ่งเสียงของโมบายกระดิ่ง จะเป็นการเตือนให้คนในครอบครัวมีสติ ยั้งคิดยั้งทำ และไม่ทำความรุนแรงต่อผู้อื่นในทุกรูปแบบ
ทั้งนี้ การเปิดกิจกรรมโครงการสัปดาห์รณรงค์ยุติความรุนแรงต่อเด็กและสตรี เฉลิมพระเกียรติ ภายในงานยังได้จัดกิจกรรมให้ความรู้อย่างหลากหลาย อาทิ การจัดนิทรรศการเผยแพร่ความรู้เกี่ยวกับความรุนแรง ในครอบครัว การรวมพลังแสดงสัญลักษณ์ริบบิ้นสีขาวยุติความรุนแรงในครอบครัว