นปช.ประกาศพักม็อบ-ไม่อยากเห็นรุนแรง
![นปช.ประกาศพักม็อบ-ไม่อยากเห็นรุนแรง](http://s.isanook.com/ns/0/ud/266/1334692/498652-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
นปช. ประกาศพักการชุมนุม ให้มวลชนเดินทางกลับ ลั่น ไม่อยากเห็นเหตุการณ์ความรุนแรง
บรรยากาศการชุมนุมของ กลุ่มแนวร่วมประชาธิปไตยต่อต้านเผด็จการแห่งชาติ หรือ นปช. ที่สนามราชมังคลากีฬาสถาน ล่าสุด แกนนำหลักผู้ชุมนุมนำโดย นางธิดา ถาวรเศรษฐ ประธาน นปช. นายจตุพร พรหมพันธุ์ และ นายณัฐวุฒิ ใสยเกื้อ แกนนำหลักทุกคน ได้ขึ้นเวทีปราศรัยทั้งหมด
โดย นายจตุพร กล่าวว่า จากเหตุการณ์ความรุนแรงตลอดทั้งคืนที่ผ่านมา ทางแกนนำได้หารือกันแล้วว่า ทางกลุ่มคนเสื้อแดงจะพักการชุมนุมก่อน เพราะการชุมนุมทางการเมืองไม่ควรที่จะมีใครต้องมาเจ็บและเสียชีวิต และไม่อยากเห็นความรุนแรงเกิดขึ้น พร้อมอ้างว่า จากเหตุการณ์ปะทะกันเมื่อคืนที่ผ่านมา กลุ่มคนเสื้อแดงได้เสียชีวิต 4 คน และบาดเจ็บอีกกว่า 100 คน
ขณะที่ นายณัฐวุฒิ ระบุว่า การพักการชุมนุมในครั้งนี้ เพื่อให้ทางรัฐบาลรับมือกับกลุ่มผู้ชุมนุมต่อต้านรัฐบาลอย่างเต็มที่ จึงขอให้กลุ่มคนเสื้อแดงทยอยเดินทางกลับก่อน โดยจะมีทางเจ้าหน้าที่ตำรวจและการ์ดอาสาคอยรักษาความปลอดภัย และให้รอการประสานกลับมาชุมนุมใหม่อีกครั้งในภายหลัง