คปท.นำแทรกเตอร์ฝ่าแบริเออร์รุกทำเนียบ
![คปท.นำแทรกเตอร์ฝ่าแบริเออร์รุกทำเนียบ](http://s.isanook.com/ns/0/ud/270/1352112/499144-01.jpg?ip/crop/w728h431/q80/jpg)
ม็อบ คปท. ที่สะพานชมัยมรุเชฐ นำรถแทรกเตอร์ฝ่าชนแบริเออร์รุกเข้าใกล้พื้นที่ทำเนียบรัฐบาล ตำรวจใช้กระสุนยาง ฉีดน้ำผสมสารเคมีไล่
บรรยากาศการชุมนุมของกลุ่มเครือข่ายนักศึกษาประชาชนปฏิรูปประเทศไทย (คปท.) ที่บริเวณสะพานชมัยมรุเชฐ ขณะนี้ยังอยู่ในระหว่างการยุติการปะทะชั่วคราว แต่ทั้งนี้เมื่อทางผู้ชุมนุมได้นำรถแทรกเตอร์เข้าใกล้แนวทำเนียบรัฐบาล และชนแบริเออร์ เจ้าหน้าที่ตำรวจได้ใช้น้ำผสมสารเคมีฉีดไล่และใช้กระสุนยางยิงใส่รถดังกล่าว รวมไปถึงผู้ชุมนุมที่อยู่แนวหน้า ทั้งนี้ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ประกาศให้ผู้ชุมนุมยุติการกระทำยั่วยุรวมถึงการพยายามเข้าไปในพื้นที่ทำเนียบรัฐบาล พร้อมบอกให้ถอยห่างออกจากแนวแบริเออร์ 50 เมตร ซึ่งหากผู้ชุมนุมทำตาม เจ้าหน้าที่ตำรวจจะยอมปิดเครื่องเสียงแต่ถ้าไม่ทำก็สู้กัน ขณะที่ผู้ชุมนุมตะโกนโห่ร้องกลับไป และได้เปิดเครื่องเสียงสู้
อย่างไรก็ตาม ด้านแนวถนนพระราม 5 ข้างมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร เจ้าหน้าที่ตำรวจ ได้ใช้หนังสติ๊กยิงหัวน็อต ลูกแก้ว สลับกับการยิงแก๊สน้ำตาและกระสุนยางใส่ผู้ชุมนุมที่บริเวณสะพานอรทัยด้วย